ทำไงดี?ทำตัวไม่ถูก

คือผมพึ่งเรียนจบ ม.3 ได้ไม่นานได้แยกย้ายกับเพื่อนเก่าๆพวกมันพากันไปเรียนที่เทคนิคกันตอนแรกพวกมันก็ชวนผมไปเรียนกับมันด้วยแต่ผมก็ไม่เอาเพราะส่วนตัวไม่ชอบอะไรเกี่ยวกับงานช่างเพราะทำอะไรไม่ค่อยเป็นเลยเลือกมาเลยต่อ ม.4 เอา พอถึงวันเปิดเทอมผมเป็นคนเดียวเลยใน ม.3 ที่เลือกมาเรียน ม.4 เพราะส่วนใหญ่เลือกเรียนเทคนิคเอา เพราะมันน่าจะได้ทำงานเร็วกว่า เมื่อเปิดเทอมวันแรกผมก็ไม่รู้ว่าต้องทำตัวยังไงบ้างช่วงเช้าผมก็นั่งรถรับ-ส่งมาโรงเรียนเอา เนื่องด้วยโควิดก้ต้องตรวจไข้ก่อนเข้า รร. พอตรวจเสร็จละผมก็ไม่รู้ต้องไปไหนเพราะยังไม่คุ้นกับ รร. ใหม่ เพื่อน ก็ไม่มี ก็เลยไปหาที่นั่งรอเวลาเข้าแถวร่วมห้องกัน ก้นั่งรอเล่นโทสะพริก แล้วก้มีเพื่อนคนหนึ่งเข้ามาทักผมว่ายุ ม. ไร ปรากฏว่าอยู่ ใน.4 และห้องเดียวกันในใจผมก้ดีใจนะที่มีเพื่อนแล้ว จากเพื่อนใหม่ก้ถามผมว่ามาจากไหน ชื่อ อะไร ผมก็ตอบพอให้จบไป เพราะไม่รู้จะชวนคุยเรื่องไรดี (เพราะตัวผมนั้นเป็นคนที่มีโลกส่วนตัวสูงมากไม่ค่อยพูดจากับใคร)พอเข้าห้องเรียนเพื่อนใหม่คนนั้นมันก้ไปทักคนนู่นคนนี้จนมีเพื่อน และ ครู รู้จักมากมาย ส่วนตัวผมก็ไม่รู้ต้องทำไง แต่เพื่อนใหม่คนนั้นมันก็เยอะนำผมให้กับเพื่อนคนอื่นรู้จัก มันคงรู้ว่าผมพูดไม่ค่อยเก่ง แต่พอถึงตอนพักเที่ยงผมกับเพื่อนกลุ่มใหม่ก็เดินไปกินข้าวกัน เพื่อนมันก็ดีนะคับ แต่ผมค่อนข้างเข้ากับคนอื่นได้ยาก เห็นพวกมันคุยกันก็ดูพวกมันสนิทสนมกันมีเรื่องนี้เรื่องนู่นคุยกันไปหมดแถม พวกมันก้พากันไปเรียน รด. มันก้ชวนกันไปส่วนตัวผมนั้นแน่นอนผมไม่ใช่สายนี้ผมชอบเรียนสบายๆมากกว่าแล้วพวกเพื่อนมันก็พากันเล่นกีฬากันด้วยส่วนตัวผมนั้นก็ไม่ได้เล่นคับผม ซึ่งอยู่ รร. เก่านั้นผมจะมีเพื่อนกลุ่มหนึ่งมีประมาน6คนมั้งซึ่งสนิทกันมากกกกแบบเคยไปเล่นบ้านพวกมันทุกคนอะตอนเเรกก็ไม่สนิทกันหรอก แต่เริ่มมาสนิทกันตอน ม.ต้น อะคับ ตอนนั้นผมก็ไม่ได้เข้าหาคนอื่นเลยนั่งเรียนก็เรียนคนเดียวกินข้าวก็ไปคนเดียวทำำรคนเดียวหมด แต่มีวันหนึ่ง เพื่อนเก่าคนหนึ่งก้เข้ามาทักผมตอนกำลังเรียนยุมันก้มาถามงานที่ครูกำลังสั่งผมก็ให้มันลอกไปเลย ต่อจากนั้นก็ได้มีการพานักเรียนไปทัศนศึกษาข้างนอก ผมก็ได้ไปร่วมกลุ่มกับพวกมันนั่งด้วยกัน ทำให้ตอนนั้นเริ่มสนิทกันมาจนถึง ม.2 (เรื่องตะกี้ตอน ม.1 ) ก็เริ่มมีเพื่อนคนอื่นคนมาตีสนิทกับกลถ่มของผมซึ่งแต่ก่อนมีแค่ 2 คนเอง ตั้งแต่นั้นก็มีเพื่อนเยอะขึ้นส่วนใหญ่เรื่องที่ทำให้พวกเราสนิทกันน่าจะเป็นเรื่องงานการบ้านที่ครูสั่งมั้งคับ ตอนนั้นก้คิดว่าคงคบกันเพราะหวังผลประโยชน์กันเเละกันมันก้มีงานส่งกัน ส่วนผมก้มีกลุ่มยุไม่ได้อยู่คนเดียว พอเวลาผ่านไปก็เริ่มลืมไปแล้วว่าสนิทกันได้ยังไงนะตอนนี้สนิทกันจนไปไหนก็ไปด้วยกันในเพื่อนกลุ่มนี้เวลาว่างก่อนเข้าเรียนก้จะเรื่องมาคุยกันส่วนใหญ่ก้เรื่องเกมละคับกลุ่มผมเป็นเด็กติดเกมส่ก้ว่าได้ ครูบ่นแต่คุยเรื่องเกมส์ กลุ่มผมกีฬาก้ไม่เล่นนะคับแต่ก่อนมันก้เล่นกันแต่เดี้ยวนี้พากันเลิกแล้วตัวผมที่ไม่ได้เล่นกีฬาก้มีเวลาเล่นกันอยู่ด้วยกันมากขึ้น จนถึงเวลาที่เราต้องแยกย้ายกันไปเพราะ จบ ม.3 เหมือนที่ผมบอกมันก็พากันไปเรียนเทคนิคเป็นกลุ่มกันมีแต่ผมนี้เหละที่ไปเรียน ม.4 ซึ่งตอนที่ผมอยู่ ม.4 ที่ รร.ใหม่ ผมก็รู้สึกอึดอัดยังไงไม่รู้เหมือนกับว่าที่นี้ไม่ใช่ที่ของผม ไม่รู้ว่าถ้าอยู่ด้วยกันต่อไปผมจะได้อยู่คนเดียวรึเปล่าก็ไม่รู้เพื่อนใหม่ผมต่างคนต่างมีไรที่เหมือนกันแต่ผมไม่มีไรที่ทำเหมือนกัน รึจะชวนเขาเล่นเกมสีก็ดูเขาเป็นผู้ใหญ่กันหมดแล้วมีแต่ผมนี้เหละที่เป็นเด็กอยู่ พอกลับมาถึงบ้านก็รู้สึกคิดถึงเพื่อนเก่าๆที่ทำไรก้ทำเหมือนกันไปไหนก้ไปด้วยกันจนอยู่เฉยๆก็เกิดคิดถึงพวกมันขึ้มมาจนมานั่งคิดแล้วก็นั่งร้องไห้ ตอนนั้นผมน่าจะเลือกไปเรียนกับพวกมันนะ จะย้ายไปเรียนตอนนี้ก็ไม่ได้เพราะจ่ายค่าเทอมซื้อเสื้อผ้า ครบไปหมดละ ต่อจากนี้ไม่รู้ต้องทำตัวยังใง รึจะลองไปขอแม่ย้ายไปเรียนที่เทคนิคเอาแต่ก็กลัวแม่ไม่ให้ไป เพราะตัวเราเป็นคนเลือกเอง😭😭😭😭😭😭😭😭😭#ไม่รู้ต้องทำนังไงต่อไป ขอคำเนะนำจากเพื่อนไปทุกๆคนนะคับที่เข้ามาอ่าน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่