ติดอยู่ที่ญี่ปุ่น รบกวนสอบถามเรื่องวีซ่าค่ะ

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะคะ
จขกท.เรียนจบตั้งแต่มีนาค่ะ มีแผนจะเรียนภาษาต่อแต่สุดท้ายล่มเพราะโควิด
จึงคิดว่าจะกลับก่อนกรกฏาสุดท้ายสนามบินก็ห้ามบินเข้า สุดท้ายก็ติดอยู่ยาวเลยค่ะ
ที่ผ่านมารอมาตลอดหวังว่าจะคลายให้คนไทยได้กลับบ้าน
แต่ดูเหมือนตอนนี้ยังต้องลงทะเบียนกลับกับสถานฑูตเหมือนเดิมซึ่งจขกท.ลงทะเบียนเรียบร้อยแล้วค่ะ
ปัญหาอยู่ที่ว่า วีซ่านักเรียนที่มีหมดเขตวันที่ 10 ค่ะ ซึ่งเที่ยวบินจขกท.กำหนดไว้วันที่ 15 (ซึ่งยังไม่ยืนยันนะคะว่าจะได้กลับ)
อยากจะรู้ว่าอย่างนี้จขกท.ต้องไปที่ตม.เพื่อขอสเตตัส Temporaly visitor ใช่ไหมคะ? หรือว่าถ้าจขกท.ได้กลับจริงวันที่ 15 แล้วไม่ไปแจ้งตม.เพราะถือว่าทางการญี่ปุ่นให้เวลา 3 เดือนในการต่อนี่ เราจะโดนข้อหาอะไรมั้ยคะ?
รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความเห็นหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview