ว่าที่เจ้าสาว หรือ เพื่อนๆ ช่วยตัดสินใจหน่อย กับทางเลือกที่ช่างแต่งหน้าให้มา

สวัสดีค่ะ เป็นกระทู้แรกเลย ผิดถูกยังไง ขออภัยด้วยนะคะ

คือเรากำลังจะแต่งงานค่ะ แต่เพราะโควิด เลยจำเป็นต้องเลื่อนงานแต่ง
กำหนดงานแต่งเรา คือ วันที่ 2 พค. 63 เราได้จองช่างแต่งหน้างานเย็น ตั้งแต่กลางเดือนกันยายน 2562
เรทค่าแต่งหน้าคือ 25,000 บาท/รอบ และได้โอนมัดจำเป็นจำนวน 15,000 บาทเป็นที่เรียบร้อย

ต่อมาเกิดเหตุการณ์โควิด และได้แจ้งเลื่อนงานแต่งในกลางเดือนมีนาคม แต่ยังไม่มีฤกษ์ใหม่ให้

ตอนนี้สถานการณ์เริ่มคลี่คลาย เราเลยไปดูฤกษ์แต่งมาใหม่ ได้ฤกษ์ใหม่เดือนกันยายน 2563 
และได้แจ้งช่างแต่งหน้าตอนปลายเดือน มิถุนายน พี่ช่างแต่งหน้าแจ้งว่า ติดคิวแล้ว
แต่เสนอมาว่า จะมาแต่งหน้าให้ก่อน ตั้งแต่ตอนเที่ยง เสร็จประมาณบ่าย 3
เราเลยบอกพี่เค้าว่าเราไม่อยากแต่งตั้งแต่เที่ยง เพราะจะเสร็จเร็วไป งานเราเริ่ม 18.30-19.00 น.
เรากังวลเรื่องหน้าผมจะเยิ้มก่อนงานเริ่ม พี่ช่างบอกว่าสามารถจ้างทีมงานเค้าไว้ดูแลได้ คิดค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม

เราเลยบอกพี่เค้าว่าเราไม่สบายใจเรื่องแต่งหน้าเร็วไป ขอยกเลิกคิวไม่อยากแต่งหน้าเร็วไปในวันที่สำคัญกับชีวิต
และไม่อยากแต่งหน้าซ้อนกับเจ้าสาวอีกคน กลัวจะเร่งไป
พี่ช่างเลยแจ้งว่า ขอไม่คืนเงินมัดจำทั้งหมด ตามกฎตั้งแต่แรกที่ได้บอกไว้ตั้งแต่มัดจำ
เราขอต่อรองว่าคืนบางส่วนได้มั้ย หรือขอเก็บเครดิตเงินมัดจำไว้ใช้แต่งหน้าโอกาสอื่นๆ
เพราะไม่ได้ตั้งใจไม่ใช้ตั้งแต่แรก แต่เพราะคิวไม่ตรงกัน เลยขอยกเลิก 
พี่ช่างก็ยืนยันว่าช่วยได้เท่านี้จริงๆ คือแต่งหน้าให้ก่อนเวลา 2-3 ชั่วโมง และไม่ขอคืนมัดจำหรือเก็บเครดิตให้ใดๆทั้งสิ้น

ต่อมาพี่ช่างโทรมาหาเรา แจ้งเราว่า ถ้าเรากังวลเรื่องเวลามาก จะให้ทางเลือกดังนี้

1. จะแต่งหน้าเริ่มบ่ายโมงตรง โดยพี่เค้าจะแต่งหน้าก่อนให้เสร็จ ใช้เวลาชั่วโมงนิดๆ แล้วพี่เค้าจะรีบไปแต่งหน้าต่อเจ้าสาวอีกงาน
โดยจะเลื่อนเวลาเจ้าสาวอีกงานเป็นเริ่มแต่งบ่าย 3 และจะทิ้งช่างผมที่แต่งหน้าเป็น ให้อยู่กับเราต่อจนถึงงานเริ่ม

2. จะให้เครดิตแต่งหน้าโอกาสอื่นๆในสถานที่ของพี่ช่าง ซึ่งเราเคยถามเรทราคาไป ราคาประมาณ 4,500 บาท 
ให้เราแต่งได้จำนวน 1 ครั้ง แล้วจบ ไม่มีการคืนเงินใดๆอีก

ว่าที่เจ้าสาว หรือเจ้าสาวที่แต่งงานไปแล้ว คิดว่าเราสมควรตัดสินใจยังไงดีคะ 
เราถามพี่ช่างว่า ถ้ามาแต่งบ่ายโมง พี่จะเต็มที่กะเรามั้ย จะรีบๆแต่งป่าว เค้าเลยบอกว่าถ้าไม่ให้เร่ง ก็ให้แต่งตั้งแต่เที่ยง

หรือเพื่อนๆคิดว่า แต่งตั้งแต่เที่ยงก็โอเคแล้วคะ ยังไงดี เราไม่อยากพลาดในวันสำคัญในชีวิตค่ะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆค่า
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่