ระหว่าง PCX 150 vs NMAX 155 vs AERDX 155 ตัวธรรมดา ขี่ในสภาพการจราจรในกรุงเทพฯแบบไหนดี

จะขอบอกก่อนนะครับว่าผมขับรถมอเตอร์ไซค์ไม่เป็นเลย แต่ผมจะไปเรียนที่ยามาฮ่าบางนาตราด กม.21 และกะว่าหลังจากไปเรียนขับมาแล้วจะดาวน์รถออกมาหัดขับในซอยก่อนซักอาทิตย์นึงค่อยขับออกถนนใหญ่ ในใจผมอยากได้ CB 150 R STD แต่แฟนไม่ให้เอารุ่นนี้ เขาให้ผมเลือกเอาสามตัวข้างบนนั้นแหละครับ ผมก็เลยหาข้อมูลทั้งสามรุ่นจากเพื่อนที่ทำงานและจากในเน็ตส่วนใหญ่ต่างก็บอกว่า PCX กับ NMAX ดีกว่า AERDX ทั้งเรื่องขนาดถังน้ำมัน ความประหยัดน้ำมัน การขับขี่นานๆก็นั่งสบายดีกว่าทั้งคนขับและคนซ้อน แต่ PCX กับ NMAX นั้นมักจะโดนขโมยอะไหล่ และหนักสุดก็ยกไปหมดทั้งคัน ผมจึงอยากขอข้อมูลต่างๆจากผู้ใช้จริงว่าควรเอารุ่นไหน และคำแนะนำในการดูแลรักษารถ ว่านอกจากล็อคคอรถแล้วควรล็อคส่วนไหนอีกบ้าง และควรเอาอุปกรณ์อะไรมาล็อคให้ปลอดภัยมากที่สุด หรือควรติดตั้งอุปกรณ์พิเศษอะไรเพิ่มหรือเปล่า ยังไงก็รบกวนแนะนำผมด้วยนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่