วันก่อนพ่ออยากกินแก้วมังกรครับผม ก็เลยเข้าไปซื้อที่ตลาดครับ ทีนี้พอไปซื้อก็ได้พบว่าเขาขายสามราคา กองที่หนึ่งโลละ 35 กองที่สองโลละ 30 กองที่สามโลละ 25 เท่าที่พิจารณาจากสายตา...มันต่างกันที่ขนาดครับ ลูกเล็กลูกใหญ่อะไรแบบนี้
มันทำให้ผมนึกถึงคำถามที่ว่า เหล็กหนึ่งตันกับนุ่นหนึ่งตัน อันไหนหนักกว่ากัน
คือ...นึกออกไหม ว่าสามกองพอเอามาชั่งสุดท้ายมันก็ได้น้ำหนักเท่ากัน ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไมเขาขายแบบนั้น มันคือกลยุทธการขายหรือเปล่า
ก็ไม่รู้อะนะ เพราะหลังจากยืนพิจารณาอยู่พักหนึ่งผมก็เลือกซื้อกองลูกเล็กโละละ 25 บาท
ถ้าเพื่อนๆ สมาชิกจะซื้อ จะเลือกซื้อกองไหนครับ ขอเหตุผลด้วยนะ
กลยุทธขายผลไม้ : ดาวดำผู้คิดว่ามันไม่ต่างกัน
มันทำให้ผมนึกถึงคำถามที่ว่า เหล็กหนึ่งตันกับนุ่นหนึ่งตัน อันไหนหนักกว่ากัน
คือ...นึกออกไหม ว่าสามกองพอเอามาชั่งสุดท้ายมันก็ได้น้ำหนักเท่ากัน ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไมเขาขายแบบนั้น มันคือกลยุทธการขายหรือเปล่า
ก็ไม่รู้อะนะ เพราะหลังจากยืนพิจารณาอยู่พักหนึ่งผมก็เลือกซื้อกองลูกเล็กโละละ 25 บาท
ถ้าเพื่อนๆ สมาชิกจะซื้อ จะเลือกซื้อกองไหนครับ ขอเหตุผลด้วยนะ