อยากทราบครับว่าสำหรับทหารแล้ว ระหว่าง ยศตำแหน่ง กับ คนของใคร อะไรสำคัญกว่ากัน

คือผมมีเพื่อนที่เป็นทหารเกณฑ์เล่าให้ฟังว่ามีทหารนายร้อยคนหนึ่งย้ายมาที่ค่ายในจังหวัดบ้านเกิดเขาเองซึ่งเป็นค่ายเดียวกันกับที่เพื่อนผมอยู่ แต่คนนี้เป็นทหารสายพลเอกเปรมฯ เพื่อนเล่าว่าทั้งค่ายไม่มีใครกล้ายุ่งเลย ประมาณว่าเกร็งไปหมด แม้แต่นายพัน นายพล ในค่ายยังไม่กล้าเรียกใช้อะไรนายร้อยคนนี้เลย ที่ผมเข้าใจมาตลอดก็คือทหารเคารพกันตามยศตำแหน่ง ไม่นึกว่ายศน้อยกว่าก็สามารถทำให้พวกยศสูงกว่าเกร็งได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่