ย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้าน ในฐานะเจ้าบ้าน ต้องทำอย่างไรครับ

1. ซื้อบ้านจัดสรร (บ้านเดี่ยว อ.เมืองปทุมธานี) จากโครงการด้วยเงินสด เมื่อปี 2541 มีชื่อเป็นเจ้าบ้านอยู่สิบกว่าปี
2. เมื่อปี 2557 ย้ายทะเบียนบ้านเข้าไปอยู่อีกแห่งเป็นคอนโด (กทม.)
3. ต้องการย้ายชื่อกลับมาเป็นเจ้าบ้านหลัง 1. 

วันก่อน ถือเล่มทะเบียนบ้าน กับบัตรประชาชนไปที่ อ.เมืองปทุมธานี ขอย้ายกลับเข้ามาเป็นเจ้าบ้าน ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่ขอให้กลับไปเอาสัญญาซื้อขายมายืนยัน ว่าเราเป็นเจ้าของบ้านจริง ก็เลยงง ว่าจนท. ต้องการเอกสารปี 2541 มาอ้างอิง ทั้งๆที่ปี 2557 เรายังเป็นเจ้าบ้านอยู่เลย

ใครพอจะอธิบายหลักเกณฑ์การย้ายชื่อเข้ามาเป็นเจ้าบ้านของที่ว่าการอำเภอได้บ้างครับ ว่า จนท.ต้องการข้อมูลอะไรในสัญญาซื้อขาย จึงต้องขอเอกสารนั้น ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview