ลูกกตัญญูต้องเป็นแบบไหนคะ?

อย่างที่ว่าเลยค่ะ ลูกกตัญูญูต้องเป็นแบบไหนคะต้องมีคุณสมบัติยังไงถึงจะเรียกว่ากตัญญูได้  หนูไม่เคยได้รับคำนั้นจากครอบครัวเลยทั้งๆที่พยายามทำทุกอย่างที่รับมอบหมายให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ทั้งเรื่องเรียน งานบ้าน ไร่นา(บ้านอยู่ชนบทค่ะ)​ และการหารายได้เสริม  ทุกครั้งที่มีเรื่องทะเลาะกันในบ้านจะมีการโยงมาที่หนูและบอกว่าหนูไม่เคยทำอะไรให้ภูมิใจเลยสักอย่าง จะบอกให้หนูกตัญญูบ้างสิเหมือนคนนั้นคนนี้ซึ่งก็เป็นคนที่เค้าประสบความสำเร็จมีหน้าที่การงานที่ดีรับราชการอะไรแบบนี้หนูก็จะเจอแบบนี้อยู่ตลอด หนูเคยคิดว่าไม่ต้องกลับบ้านเลยดีไหมจะได้ไม่ต้องเจออะไรแบบนี้แต่หนูอดเป็นห่วงไม่ได้เพราะแม่และพ่อแก่แล้วค่ะ 60+ (หนูเป็นลูกนอกคอก)​  ตอนป่วยเข้า รพ.หนูก็เป็นคนเฝ้าทำทุกอย่างให้เพราะพี่ๆหนูเค้าทำงานต่างจังหวัด(ได้ดีหมดแล้วค่ะเหลือแค่หนู)​เอาง่ายๆคือทุกวันหยุดหนูก็กลับมาที่บ้านค่ะทำไรได้หนูก็ทำหมด(หนูอยู่ปี3จะปี4แล้ว)​ แต่หนูก็โดนแบบนี้ประจำตั้งแต่จำความได้หนูเริ่มซักผ้าให้พ่อแม่ตั้งแต่ ป.2 และเริ่มทำงานบ้านอย่างอื่นมาเรื่อยๆแต่ก็โดนแบบนี้ตลอดเลย  หนูอยากรู้ว่าคำว่ากตัญญูต้องเป็นยังไงได้บ้างคะ?

ปล.หนูเขียนไม่เก่งอาจจะอ่านงงๆวนๆแต่หนูอยากได้คำตอบจริงๆถ้าผ่านมาเห็นกระทู้หนูรบกวนตอบหนูหน่อยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่