ถามเกี่ยวกับแผ่นโซล่าเซลล์ครับ

ถ้าผมเอาแผ่นกระดาษแข็งมาบังแผงโซล่าเซลล์ไปครึ่งแผง จะมีผลยังไงกับกระแสไฟฟ้าที่ผลิตได้บ้างครับ แผ่นโซล่าเซลล์จะยังสามารถผลิตไฟฟ้าได้อยู่หรือไม่ และมีผลเสียอะไรบ้างครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

อันนี้ Spec แผงโซล่าเซลล์ที่ผมใช้ เพื่อชาร์จด้วยเครื่องชาร์จ MPPT ลงแบตเตอรี่ 12V 40Ah 1ลูก .. ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่