สอบถามคนปล่อยเช่าบ้าน หรือห้องเช่า ให้กับคนต่างด้าว เกี่ยวกับต่ออายุบัตรต่างด้าวและแจ้ง ตม.30 (TM30)

พอดีผมมีห้องเช่า แล้วมีครอบครัวมาเช่า โดยมี3 คน 1. พ่อ (คนไทย) 2. แม่ (คนพม่า มีบัตรต่างดาว สีชมพู ตามกฎหมาย)  3. ลูก(คนพม่า) ซึ่งผมทำสัญญาเช่ากับพ่อที่เป็นคนไทย คิดว่าไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้ทางคนที่เป็นแม่ (พม่า) เค้ามาขอเอกสารสำเนาทะเบียนบ้านกับบัตรปชช. เจ้าของห้อง ก็คือผม เพื่อไปใช้ต่อบัตรชาวต่างด้าว (บัตรชมพู) ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าควรให้ไหม เลยมีคำถามดังนี้ครับ

1. สำเนาทะเบียนบ้าน,บัตรปชช เจ้าของบ้าน จำเป็นต้องให้ไหมครับ เพื่อใช้ในการต่ออายุบัตรต่างด้าวสีชมพู
2. ในกรณีนี้ ผมทำสัญญาเช่ากับคนไทย ที่มีแฟน เป็นต่างด้าว ซึ่งคำถามคือผมต้องแจ้ง ตม.30 ไหมครับ ว่ามีคนต่างด้าวมาอยู่ในห้องผม

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่