Vlog ที่มีซับภาษาเยอรมัน สำหรับคนที่สนใจภาษาเยอรมันในชีวติประจำวัน (วิดิโอ)

สวัสดีจ้า ชื่อปาล์ม(มี่)จ้า
เรียนจบคณะมนุษฯ สาขาภาษาเยอรมันที่มหาลัยขอนแก่น
ปัจจุบันเพิ่งจบ Business Psychology (จิตวิทยาธุรกิจ)
หลักสูตรภาษาเยอรมัน ที่ประเทศเยอรมนี
อยากจะมาแชร์ความรู้ภาษาและวัฒนธรรมเยอรมันให้ทุกคนที่สนใจจ้า

เราว่าการเรียนภาษาเนี่ย สิ่งที่ขาดไม่ได้คือการเข้าใจวัฒนธรรมของภาษานั่นๆ
เอาง่ายๆ คำหลายคำในภาษาเยอรมัน พอแปลเป็นไทยแล้วแปลกมาก
คือมันแปลเป็นไทยไม่ได้  แปลไปก็ไม่เข้าใจ เพราะคำบางคำ หรือหลายสิ่งมันไม่มีในวัฒนธรรมไทย
เราก็เลยอยากจะมาเเชร์ประสบการณ์การใช้ชีวิตในเยอรมนี พร้อมกับซับภาษาเยอรมันในวิดิโอ
ให้กับคนที่สนใจในภาษาเยอรมันกันนะคะ โดยส่วนมากมันจะเป็นภาษาที่ใช้ชีวติประจำวันนะ
ถ้าคนที่เคยเรียนภาษาเยอรมันมาก่อน จะรู้เลยว่าภาษาเขียน กับภาษาพูดของเยอรมันเนี่ย
มีความแตกต่างกันไม่แพ้ภาษาไทยเราเลย

เราเพิ่งเริ่มทำซับได้ 2-3 วิดิโอเอง
ถ้าชอบไม่ชอบยังไง หรือสนใจเรื่องอะไรเกี่ยวกับเยอรมันก็บอกได้นะคะ
ถ้าไม่ยากมาก เราจะทำวิดิโอให้ ยิ้ม

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่