ดื่มเหล้าหรือเบียร์ระหว่างกินยานี่มีผลอะไรกับร่างกายมั้ยครับ

ผมเพิ่งดูextractionจบ เเล้วมีฉากนึงที่พระเอกกินยากับเหล้า เลยสงสัยว่ามันมีผลกระทบอะไรกับร่างกายมั้ยครับ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
แอลกอฮอล์มีฤทธิ์กดประสาทถ้าคนบางคนเป็นโรคประจำ
ที่ต้องกินยาที่กดประสาทอย่างโรคซึมเศร้า​ จะยิ่งง่วง
ขาดสติ​ ง่วงหนักและอาจหมดสติและหยุดหายใจได้

มันพูดเป็นรายตัว​ไม่ได้​เพราะไม่รู้ว่าใครดื่มอะไรมากน้อยแค่ไหน
เราคิดเอาเองเช่น​ วิทนีย์ ฮุทตัน​ในข่าวที่ตาย​ เพราะเธอต้อง
กินยาประจำอยู่แล้ว​ แล้วเธออาบน้ำมีแก้วแอลกอฮอร์ขณะที่เธอนอน
แช่น้ำ​โดยอาจจะลืมไปว่า​ตัวเองเพิ่งกินยาไป... (หรือเปล่าคหสต.)
เรื่อจริงณ.เวลานั้นเราไม่รู้​ ... แต่ถ้ามีโรคประจำตัว
ภูมิแพ้​  โรคหัวใจ​ ​ซึมเศร้า​ ต้องทิ้งระยะเป็นชั่วโมงๆ

ในบางคนหรือบางกรณีก็คงอาจไม่ถึงตายถ้าไม่มีโรคอะไร
ที่มีผลกับแอลกอฮอร์แต่ยังไงก็ไม่ดีถ้ากินยากับแอลกอฮอร์

แต่ยาบางตัวนั้นคิดว่ายาไม่ออกฤทธิ์การรักษา
เช่นห้ามกินกับนม(เช่นยาปฏิชีวนะ)

เเละยาบางตัวเขาจึงห้ามกินกับกาแฟแต่ยาบางตัวก็กินได้
และห้ามกินยากับ​น้ำผลไม้​ และชา

ดีที่สุดกินยากับน้ำเปล่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่