การปั่นจักรยาน ทำไมต้องปะกบคู่ มันปั่นต่อแถวกันไม่ได้หรา

เส้นทางเขาใหญ่ไม่ว่าจะก่อนขึ้นหรือระหว่างทางขึ้นเขาใหญ่  ผมมักจะพบจักรยานที่ปั่นเพื่อออกกำลังกาย  แต่ที่ไม่เข้าใจคือการปั่นเป็นกลุ่มเป็นก้อนหรือการปะกบคู่กันไป  รู้ไหมครับว่ามันแกะกะผู้ใช้ถนนร่วมกับพวกท่านๆมากๆๆๆ  ถ้าไม่มีรถ อันนี้ปั่นไปเหอะคุยกันไปเหอะไม่มีไครว่าหลอก ถ้ารถมา ก็หลบเค้าหน่อย  แค่นี้ก็จบ  ไม่ใช่ปั่นไม่ลืมหูลืมตาปั่นจนไม่สนใจไคร รถมาก็ชั่งยิ้มกูจะปั่นแบบนี้  ถนนเค้าให้ใช้ส่วนรวมครับ ถ้าอยากปั่นยังงัยก็ได้ ควรเก็บเงินซื้อที่แล้วสร้างถนนส่วนตัวปั่น  หรือไม่ก็ปั่นอยู่บ้าน  
ตัวอย่างเล่น วันนี้ บ่ายๆ  ก่อนทางขึ้นเขาใหญ่  จะมีจักรยาน6คันปั่นมา  4คันแรกโอเคเลยปั่นต่อแล้วกันเป็นคู่ๆ แต่อีกสองตัว ปั่นประกบคู่กันคุยกันสนุกเลย ผมขับรถยนตามมา เลนสวนมีรถ6ล้อผ่าน ผมต้องบีบแตร์ให้เค้ารู้ ว่ารถอันอื่นเค้าไปไม่ได้    ยังมีน่ามามองน่าทำท่าทางไม่พอใจอีก   คนดีก็ดีคน ยิ้มก็ทำคนอื่นที่เค้าชอบโดนด่าโดนเหมารวมไปด้วย  ไครที่ทำนิสัยแบบนี้เลิกสะ  ถ้าวันหนึ่งสิบล้อไม่หลบไม่ชะลอให้  จากจะออกกำลังกาย จะกลายเป็นศพเอานะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่