พอคิดถึงปี 97 กับ 2008 ท่านคิดถึงชีวิตตอนนั้นเป็นยังไงฮะ แชร์กัน

ผมอยู่ ม4 นั่งเล่น championship manager อยู่ พอประกาศตอนเย็นๆ บ่าย4-5 ว่าลดค่าเงิน แม่ผมรีบวิ่งเข้ามาดู พร้อมกับเริ่มเครียดเพราะเงินบาทมันลอยไป 40->50 ไวมาก  คืนนั้นแม่ผมกะพ่อ คุยกันทั้งคืนว่าจะทำยังไง แม่ผมเปนรัฐวิสาหกิจไม่เป็นไร ส่วนบริษัทพ่อไม่น่ากระทบเพราะค้าขายกับเกษตรกร แต่อาจต้องมี M&A แน่ๆ กับบ.ข้ามชาติ พ่อบอก ถึงจะ M&A ก็ต้องสู้ ถ้าแพ้ก็ได้2-3 ปีของเงินเดือน

แต่พ้อยต์คือ พี่ชายได้ กพ.เรียนอยู่อังกฤษ คงต้องออกส่วนต่างของค่าเงินแน่นอน
ส่วนหุ้น TMB แม่ผมได้มาตอนต้นปีที่ 40 แกตอนนั้นไม่สนเลยนะ สนแค่ยังไงต้องเอาตัวรอดกันใหได้

อันนี้ที่ผมจำได้นะฮะ แต่ถึงบ้านผมไม่กระทบมาก แต่ จากกินอาหารนอกบ้านตลอด กลายมาเป็นทานในบ้าน งดเที่ยวตปท อยู่ในโหมดประหยัดเกือบ สี่ปี จนปี 2001 ที่ได้นายกคนใหม่ ที่พ่อผมโปรมากๆ มันมีความฮีกเหิมทางเศรษฐกิจ จนที่บ้านเริ่มกลับมาใช้จ่ายอีกครั้ง

แต่ที่บ้านก็เปลี่ยนไปเป็นคนไล่นายกคนนั้นในปี 2006
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ความคิดเห็นนี้ถูกลบเนื่องจาก
กระทู้นี้ถูกลบโดยระบบอัตโนมัติทั้งนี้เพื่อเป็นการรักษาบรรยากาศการสนทนา ของเพื่อนสมาชิกโดยรวมค่ะ

ความคิดเห็นนี้ได้ถูก Pantip.com ลบออกไปจากระบบแล้ว หากเนื้อหาที่ถูกลบยังคงถูกนำไปแสดงใน application หรือเว็บไซต์ใดๆ
ทาง Pantip.com ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆด้วย การดำเนินการทางกฎหมายกรุณาติดต่อผู้พัฒนา application หรือเว็บไซต์นั้นๆโดยตรงค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่