แบตเตอรี่ที่เราใส่ไว้ในเครื่องสำรองไฟ UPS หากเราซื้อมาเก็บไว้สำรองแต่ไม่ได้ใช้นานๆ ยังสามารถใช้ได้ไหมครับ

คือซื้อมาแล้วซื้อมาเกินเลยเก็บเอาไว้สำรอง ตอนนี้ก็เก็บมาได้ประมาณ 3 ปีแล้ว ไม่เคยเอามาใช้เลย 

ปรากฎว่าตอนนี้แบตลูกที่ใช้ใน UPS เก็บไฟไม่อยู่แล้ว จำเป็นต้องเปลี่ยนแบตลูกใหม่

ทีนี้ไม่แน่ใจว่าแบตที่ผมเก็บสำรองเอาไว้นานประมาณ 3 ปีนั้น ตอนนี้ยังสามารถใช้งานได้ไหมครับ หรือตัดใจซื้อของใหม่ดีกว่า เพราะเหมือนจะเคยได้ยินว่าแบตต่อให้ไม่เคยใช้ แต่ก็มีอายุการเก็บอยู่ดี 

อยากทราบกรณีผมซื้อใหม่หรือเอาลูกสำรองนี้มาใช้ได้ปกติไม่ต้องกลัวมีปัญหาครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่