ผนังบ้านซึม...แต่สาเหตุไม่ใช่เรา

บ้านผมเป็นตึกแถว(ใช้ผนังร่วมกันกับเพื่อนบ้าน)  สาเหตูมาจากบ้านเค้ารั่มซึมอยู่ก่อนแล้วค่อยซึมลามมาถึงบ้านผม
1 ทางเพื่อนบ้านทราบแล้วแต่ยืนยันว่าจะไม่ซ่อมฝั่งเค้า  เพราะเค้าใช้เก็บของ  แต่เราอยู่อาศัย
2 พอทางผมตัดสินใจจะซ่อมเอง ช่างหน้างานแนะนำว่า รื้อปูนฝั่งเราทากันซึม  แต่กลัวว่าปูนฝั่งเค้าที่ชุ่มน้ำอาจมีปัญหาได้  
3 ขอสอบถามผู้รู้ ทั้งทางด้านงานช่าง และทางด้านกฎหมายนะครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
4  หากแท็กห้องผิดพลาด ขออภัยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เจอเพื่อนบ้านไม่มีความรับผิดชอบ ก็จะยุ่งแบบนี้    ถ้าผนังติดกันมีน้ำซึม   เดาว่าด้านเพื่อนบ้าน  เป็นห้องน้ำ  หรือ ถ้าเป็นที่เก็บของ ไม่ใช่ห้องน้ำ   แสดงว่าอาจมีน้ำรั่ว  ซึมมาจากท่อน้ำ หรือ น้ำรั่วที่ไหนสักแห่ง    
การแย็กปูนเก่าทิ้ง   ถ้าปูนชุ่มน้ำ   อาจแย็กแล้ว  กำแพงพังลงมาท้งสองฝั่ง   ถ้าไม่พัง  ก็อาจทำแล้วปัญหาไม่จบ  เพราะกันซึมทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ   

ผมเคยเห็นบางคนที่เจอปัญหาแบบนี้    บอกว่าถ้าคุณ (เพื่อนบ้าน)ไม่ซ่อม   ผมจะฟ้องเรียกค่าเสียหาย  สุดท้ายคุณต้องจ่ายค่าทนายด้วย   

ถ้าไม่อยากมีปัญหากับเพื่อนบ้านเลวๆ   และแก้ปัญหากำแพงชื้น  น่ารำคาญ  บางคนแนะนำให้ปูกระเบื้องปิดผนังด้านนั้น     อันนี้ไม่เคยทำ
แสดงความคิดเห็น