ถ้าเราอยากอายุสั้น ... เราจะทำบุญอะไรเพื่อตัดกรรมให้เราพ้นกรรมไหมครับ

คือผมเป็นคนที่อยากมีอายุสั้นมาตั้งแต่จำความได้ 
ไม่อยากอยู่ยาวนานไปจนถึง 60-70 ปีเลยครับ 
อยากจะอยู่แค่ 50 แล้วก็สิ้นใจจากโลกไปอย่างสงบ
พอเห็นเพื่อนสนิท หรือคนรู้จักที่จากโลกไปตั้งแต่วัยหนุ่มก็อิจฉาเขานะครับ

แต่เหมือนว่าชาติก่อนหน้าคงทำกรรมมาเยอะ 
เพราะไปดูดวงที่ไหนมีแต่คนบอกว่าจะอายุยืนมากๆ
พอได้ยินแบบนี้แล้วก็ท้อใจ เพราะมันขัดกับความต้องการของเรา

ประเด็นนี้ไม่เกี่ยวข้องกับการอยากตายแล้วฆ่าตัวตายนะครับ
คือถ้าความตายคือการหลุดพ้นกรรม เลยอยากถามว่าเราควรทำบุญอะไรดี
ให้ชีวิตชาตินี้เราจากไปโดยเร็วอะครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่