อยากเกษียณก่อนกำหนด ควรลงทุนลักษณะใดครับ

เหลือเวลาอีกประมาณ 10ปี ก็จะครบกำหนดอายุเกษียณ (ตีเผื่อว่าเป็น 60ปี นะครับ)

แต่อยากเกษียณก่อนกำหนด อาจจะแค่ซักประมาณ 50ปี หรือเร็วกว่านั้น

คือตอนนี้ อยากจะลงทุน ด้วยการ DCA หุ้น หรือไม่ก็กองทุน

แต่เลือกไม่ถูกจริงๆว่า ควรที่จะ "เน้น" ไปที่ หุ้น หรือกองฯ ที่มี หรือ ไม่มี "ปันผล" มากกว่ากัน

เป้าหมาย คือมีรายได้เดือนละ ขึ้นต่ำ 20,000 บาท ใช้ในยามหลังเกษียณ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่