ทำยังไงถึงจะจำ โน้ต เพลงได้ครับ?

ผมคิดว่าสมองผมก็ธรรมดาเหมือนคนทั่วๆไปครับ

แต่ผมจำโน้ตเพลงไม่ได้ครับ

แปลกมาก ผมจำได้แต่เพลงที่เล่นตอนเด็กๆ

เพลงที่เพิ่งซ้อมใหม่ ตอนเป็นผู้ใหญ่ผมแทบจำไม่ได้เลย

ทั้งไวโอลิน  กีต้าร์  เรียน กีต้าร์ คลาสิค 3 ปี ไวโอลิน หลายเดือน

จำโน้ต ไม่ได้ซักเพลงเลย  

เพราะตอนเล่นผมก็ไม่ได้คิดเลยว่าเล่นโน้ตอะไร เล่นมันไปตามที่เห็น   กีต้าร์คลาสิกยิ่งมีโน้ตหลายตัวเล่นพร้อมกัน ก็ไม่จำละว่าเล่นอะไรไปดูตามโน้ตอย่างเดียว

พอเล่นคล่องๆก็เล่นไปตามความเคยชินละไม่รู้หรอกเล่นโน้ตอะไร

ตอนนี้ผมมาฝึกเล่น  kalimba

ผมซ้อม 50 รอบยังเล่นไม่คล่องเลยครับ เพลงสั้นๆเพลงเดียว  ไม่ได้เล่นเฉพาะโน้ตหลักนะครับ มีโน้ตอื่นแทรกด้วย

แต่เล่นยังไงก็ไม่คล่อง

สรุปมันเกิดอะไรขึ้นครับผม  และนักดนตรีเค้าจำโน้ตกันยังไง ต้องท่องใช่มั้ยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่