อยากเป็น Graphic Designer แต่ไม่เรียนจบด้านนี้ ควรเริ่มต้นยังไงดีครับ

หลังจากที่ตกงานมานานมากๆ ผมเลยมีเวลาคิดทบทวนตัวเอง และตัดสินใจจะทำงานด้านนี้ แต่ปัญหาคือ
พื้นฐานการใช้โปรแกรมเบาบางมาก Photoshop Illustrator and Premiere pro 
เท่าที่ทราบมาก็ควรมีพื้นฐาน ศิลปะด้วย พวกเส้น แสง รูปร่าง สี เมื่อก่อนไม่เรียนศิลปะเลยโดดเรียนตลอด เพราะเข้าไม่ถึงงาน Art โดยเฉพาะพวกงานที่มัน Abstract มากๆ มองแล้วเวียนหัว แต่ตอน ม ปลาย ได้เรียนพวก Photoshop กับ Sony Vegas ผมสามารถเรียนได้ไวกว่าคนอืนมากๆ แต่เสียดายมากๆที่ตอนเข้ามหาลัยไม่ได้ลงเอกนี้ (ผมจบเอกอังกฤษ)
ตอนนี้อายุ 25 แล้ว ครอบครัวก็เริ่มคาดหวังให้ผมอยากมีงานทำ แต่งานที่ผู้ใหญ่แนะนำมาผมไม่ชอบเลยซักงาน + ตอนนี้อยากมีความรู้เฉพาะทางไปซักด้านนึงเลย ผมตั้งใจไว้แล้วว่าจะเป็น Graphic Designer นี้แหละ ผมไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนประสบการณ์ไม่มี เท่าที่ลองหาสมัครงานดูส่วนมากรับคนที่จบตรงหรือไม่ก็คนที่ Professional เลย

ระหว่างฝึกด้วยตัวเอง กับลงคอสเรียนออนไลน์ กับหาสถาบันเรียนเป็นเรื่องเป็นราวไปเลย แบบไหนเวิร์คกว่ากันครับ?
เป็นไปได้มั้ยที่จะมีบริษัทที่รับคนไม่จบโดยตรง และอ่อนประสบการณ์แบบผมเข้าทำงาน?
ผมควรเริ่มจากอะไรดีครับระหว่างเป็น Freelance หรือ ลองทำเป็นงานประจำไปก่อนดีครับ?

ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่