เป็นครูอัตราจ้างมา 3ปี พึ่งมารู้ว่าเป็นครูผี

เนื่องจาก น้องสาวไปเป็นครูอัตราจ้างโรงเรียนแห่งหนึ่ง ได้รับเงินเดือนๆละ 6,000 บาท ทำงานครบกำหนดวาระ 3ปี ที่จะได้สอบเป็นข้าราชการครู แต่ไม่สามารถสมัครได้ เพราะทางโรงเรียนไม่สามารถออกหนังสือสัญญาจ้างให้ งบที่ใช้จ้างเห็นว่าเป็นเงินงบบริจาค  สรุปคือ จ้างงานแต่ไม่ได้ทำหนังสือสัญญาจ้าง และก็ไม่ได้เข้าประกันสังคมด้วย  เงินจะเอามาจากไหนก็แล้วแต่ แต่ก็ควรจะทำสัญญาจ้างให้ ทำให้เด็กเสียสิทธิในการสอบ สพฐ. ใครจ้างก็ไม่รู้ รับเงินจากใครก็ไม่รู้แบบนี้เหรอครับ พูดแล้วโมโหแทนน้อง
     ไปถามโรงเรียนว่า ออกหนังสือสัญญาจ้างหน่อยได้ไหม ทางโรงเรียนบอกว่า ทำไม่ได้เพราะเงินมันโยกมาจากนั่นนู้นนี่ มาจากงบบริจาค ไม่สามารถระบุผู้จ้างได้ (ผมโรงเรียนน่าจะไม่มีหลักฐานการได้มาของเงินเลยทำไม่ได้มั้งครับ)
      แบบนี้เราสามารถเรียกร้องหรือร้องเรียนหรือฟ้องร้องทางกฎหมายได้หรือไหม
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่