อยากควบคุมการเปิด/ปิดปั๊มน้ำด้วยรีโมท ทำยังไงดีครับ

ที่บ้านใช้ปั๊มน้ำอยู่ครับ  แต่เนื่องจากน่าจะมีการรั่วภายใน ปั๊มน้ำก็เลยทำงานเองอยู่บ่อยๆ
(ช่างมาหาหลายรอบแล้วครับแต่ไม่เจอจุดรั่ว จะเดินท่อลอยทั้งบ้านก็เรื่องยาว)

ก๊อกน้ำไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ถ้าใช้งานแค่ชั้นล่าง  น้ำไหลแรงพอใช้ได้  ปกติก็จะสับคัทเอาท์ปั๊มน้ำเอาไว้ 
ปัญหาอยู่ที่เวลาใช้ห้องน้ำชั้น 3 เวลากลางคืน น้ำจะแทบไม่ไหลเลย
เลยอยากได้ สวิทช์ที่มีรีโมท มาแทนคัทเอาท์ตัวปัจจุบันเพื่อที่จะได้เปิด/ปิดปั๊มน้ำได้จากชั้น 3 เลย 

ลองไปถามร้านฮาร์ดแวร์มาสองสามที่แล้ว ดูไม่ค่อยได้คำแนะนำดีๆเท่าไหร่
บอกว่ามีแต่พวกรีโมทสวิทช์ไฟส่องสว่าง

รบกวนสอบถามว่าต้องใช้อุปกรณ์ประเภทใหนครับ  
( keyword เลยก็ดีครับ  เท่าที่ search มาก็เจอแต่รีโมทสวิทช์ไฟส่องสว่าง )
อยากได้เป็นพวกรีโมทคลื่นวิทยุ ไม่เอาควบคุมผ่าน app 
ระยะคลื่นประมาณ 15 ม. ถ้ามีรีโมทซัก 2 ตัวกับสวิทช์ที่ตัวเครื่องเลยก็จะดีมาก
มีตัวอย่างรุ่นไหนพอแนะนำไหมครับ

ถ้าจะ modify พวกรีโมทสวิทช์ไฟส่องสว่าง จะมีประเด็นเรื่องปริมาณกระแส หรืออะไรต้องระวังไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่