รบกวนทุกท่านคลิกเข้ามาอ่านสักนิดแนะนำคนนึงที่รักในการขี่มอเตอร์ไซต์ที่อยากซื้อรถ DUCATI SF848 VS MONSTER821 !

คือตอนนี้ผมกำลังจะซื้อรถ NakedBike ขี่สักคัน หลังจากดูๆมาแล้ว ก็ได้รถที่ถูกใจมา2คัน คือ...😑
1.Ducati Street Fighter 848 และ 2.Ducati Monster 821 ผมได้หาข้อมูลมาบ้างนิดหน่อยคือรถใช้เครื่องยนต์เดสเตต้า11องศาเหมือนกันและเหมือนว่าเจ้า821จะเป็นตัวที่เหมือนจะมาแทน848 (เหมือนจะ) เพราะ ด้วยการที่848เลิกผลิตไปแล้ว จนมี821มา มีสเป็คและออหชั่นคล้ายกันมาก(ถูกผิดขออภัยล่วงหน้าครับ) เลยกลายโจทย์ทำให้ผมเลือกไม่ถูก 
"โดยทั้ง2คันนี้เป็นรถมือสองทั้งคู่ครับ" โจทย์การใช้งาน คือใช้ขับขี่ไปทำงานเป็นส่วนมากครับ อาจจะมีออกทริปบ้างนานๆครั้ง 
ผมอยากได้รับคำแนะนำครับ อยากทราบว่า..
1.สเป็คและออฟชั่น(เครื่องยนต์,สลิปเปอร์ครัช,แทคชั่นคอนโทล,โหมดการขับขี่,ควิกชิพเตอร์,ABS ฯลฯ)ตัวรถเหมือนกันหรือแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน
2.อะไหล่ติดรถตัวไหนคุ้มกว่ากัน
3.การขับขี่รุ่นไหนยากกว่ากัน รวมถึงการดูแลรักษา
4.อะไหล่ทั่วไปหรืออะไหล่แต่งรุ่นไหนแพงกว่ากัน
5.ท่านั่งและขับขี่ต่างกันมากแค่ไหน
6.ด้วยเจ้า848เลิกผลิตไปแล้ว บางคนว่าเป็นรถตกรุ่น บางคนว่าเป็นรถหายากน่าเก็บ อันไหนคือข้อเท็จจริงครับ
7.ข้อดีและข้อเสียทั้ง2รุ่นนี้ มีอะไรบ้าง
สุดท้ายจะแจ้งว่า รถที่ผมอยากได้รับคำแนะนำนี้  จะเป็นรถที่ผมเก็บเงินของตัวเองสะสมมาเป็นเวลานาน และจะเป็นรถคันแรกของผมครับโดยที่ผมเลือกรถ2คันนี้ก่อนจะออกรถยนต์(ขัดใจที่บ้าน🤣) จึงอยากได้ความรู้จากผู้ที่เคยใช้งานหรือผู้รู้มาชี้แนะครับ 
"ผมเป็นคนๆนึงที่รักการขี่รถมอไซต์เป็นอย่างมาก เป็นเงินก้อนที่ผมสะสมมา มันจะกลายเป็นหนึ่งในความทรงจำที่จะเล่าให้ลูกหลานได้ฟัง ผมไม่รู้ว่าจะมีคนสนใจกระทู้ผมหรือไม่ แต่ขอบคุณมากๆนะครับ หวังว่าสักวันจะได้เจอกันบนท้องถนนที่ใดสักที่นะครับพี่ๆ" 🙏🏻🙏🏻
หากผมใช้คำไม่สุภาพผิดพลาดประการใด ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
จึงเป็นเหตุผล ว่าผมจะควรเลือกคันไหนดีครับ? 🤔
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่