ตรวจสุขภาพ ตรวจสารชี้มะเร็งตับมีความแม่นยำแค่ไหนครับ

คือจากที่ทราบมาพวกสารบ่งชี้มะเร็งถ้ามาตรวจในคนปกติส่วนใหญ่จะไม่แม่น เช่นมะเร็งลำไส้ แต่ผมอยากทราบว่า อย่างตรวจสารบ่งชี้มะเร็งตับนี่มีความแม่นยำแค่ไหนครับ แล้วสมมติว่าถ้าตรวจมาแล้วค่าออกมาสูง เราควรไปตรวจอะไรเพิ่มเติมบ้าง และถ้าไม่ใช่มะเร็งตับมีสาเหตุอื่นอะไรบ้างครับที่ตรวจออกมาแล้วค่าตัวนี้สูง
ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่