มีเวลา 1 ปี อยากไปฝึกภาษาอังกฤษต่างประเทศ เลือกช่องทางไหนดี

สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ทำงาน และวางแผนไว้ว่าอีก 1 ปี (หรือหลังไวรัสหมดไป) อยากจะเก็บเงินให้ได้ประมาณ 2 แสนบาท และจะมีเวลาว่างประมาณ 1 ปี ที่อยากจะไปฝึกภาษาต่างประเทศ ช่วยแนะนำวิธีดีๆ ประเทศน่าสนใจๆให้หน่อยครับ เผื่อใครมีไอเดีย หรือมีประสบการณืมาแชร์กัน  ที่วางแผนไว้ตอนนี้คือ

1. ลงคอร์สเรียนภาษา ดูไว้ ออสเตรเลีย อินเดีย มาเลเซีย  (หาข้อมูลมา ของออสเตเลียสามารถทำงานได้ด้วย  แต่ผมก็มีข้อจำกัดคือ หลังผมไม่ดี ยกของหนักๆไม่ได้เลยครับ งานร้านอาหารคงไม่เหมาะ)

2. อยากลองไปเป็นอาสาสมัคร ผ่านพวก workaway  คิดว่าทางนี้ก็เหมาะกับตัวเอง เพราะชอบเดินทางและคุยกับผู้คน  แต่กลัวทางเลือกนี้จะไม่ได้ฝึกภาษาเท่าข้อ 1. แต่คิดว่า งบประมาณ 200000 เพียงพอ ต่อ 1 ปี
.
ช่วยแนะนำด้วยครับมีทางอื่นอีกไหม
ที่จะทำให้ช่วงเวลา 1 ปี ได้ฝึกภาษาอย่างจริงจัง
แสดงความคิดเห็น
Preview