ปรึกษาผู้รู้หน่อยค่ะ เรื่อง การสอบเข้าตำแหน่งนักวิชาการศุลกากรปฏิบัติการ

สวัสดีค่ะ เรามีเรื่องอยากจะปรึกษาผู้รู้หน่อยค่ะ หากจบ คณะโลจิสติกส์ สาขาอุตสาหกรรมพาณิชยนาวี  ม.บูรพา วุฒิ วท.บ
สามารถสอบ ตำแหน่งนักวิชาการศุลกากรปฏิบัติการ ได้มั้ยคะ
พอดีเข้าไปดูคุณสมบัติในประกาศปี 61 เพื่อเป็นแนวทางการเตรียมตัวสอบ ในประกาศเขียนคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งไว้แบบนี้ค่ะ

คุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่ง
ได้รับปริญญาตรี หรือคุณวุฒิอย่างอื่นที่เทียบได้ในระดับเดียวกัน ในสาขาวิชา ดังนี้
1. สาขาวิชาการบัญชี
2. สาขาวิชาบริหารธุรกิจ
3. สาขาวิชาเศรษฐศาสตร์
4. สาขาวิชานิติศาสตร์
5. สาขาวิชารัฐศาสตร์
6. สาขาวิชาบริหารรัฐกิจ
7. สาขาวิชารัฐประศาสนศาสตร์
8. สาขาวิชาวิศวกรรมศาสตร์
9. สาขาวิชาวิทยาศาสตร์กายภาพ
10. สาขาวิชาวิทยาศาสตร์ชีวภาพ
11. สาขาวิชาคณิตศาสตร์และสถิติ
12. สาขาวิชาคอมพิวเตอร์
13. สาขาวิชาเทคโนโลยีโทรคมนาคม
14. สาขาวิชาสารสนเทศศาสตร์
15. สาขาวิชาเกษตรศาสตร์ ทางวิทยาศาสตร์การอาหาร

ไม่มีสาขาที่เราเรียนจบมาค่ะ เลยอยากมาถามให้แน่ใจจริงๆว่าสามารถสอบ 'ได้' หรือ 'ไม่ได้' คะ เราจะได้วางแผนอนาคตต่อไปค่ะ

ขอสรุปคำถามไว้เป็นข้อนะคะ
1. จบ คณะโลจิสติกส์ สาขาอุตสาหกรรมพาณิชยนาวี  ม.บูรพา วุฒิ วท.บ  สามารถสอบ นักวิชาการศุลกากรปฏิบัติการ ได้มั้ยคะ
2. มีแนวโน้มว่า ปีที่จะจัดสอบปีต่อไป ทางกรมศุลกากรจะรับสาขาอื่นเพิ่มมั้ยคะ
3. และหากสอบไม่ได้ สาขาที่เราจบมาสามารถสอบเข้าตำแหน่งใดในกรมศุลกากรได้บ้างคะ 
4. กรณี สาขาของเราสอบไม่ได้จริงๆ หากเราจะเรียน ป.ตรีอีกใบ เป็นสาขานิติศาสตร์ เพื่อนๆพี่ๆคิดว่ามันสามารถประยุกต์ใช้กับ ตน.นักวิชาการศุลกากรปฏิบัติการ ได้มากน้อยแค่ไหนคะ หรือเราควรเรียนสาขาไหนดีคะ แนะนำได้ค่ะ 

เราอยากทำงานตำแหน่งนักวิชาการศุลกากรปฏิบัติการ มากๆจริงๆค่ะ
ตอนนี้กำลังเตรียมตัวสอบ ก.พ. ภาค ก อยู่ค่ะ คิดว่าถ้าก.พ.ผ่าน หากกรมศุลกากรเปิดรับ ตน. นักวิชาการกรมศุลกากรปฏิบัติการ ก็จะสมัครค่ะ
แต่กังวลเรื่องสาขาที่เราจบมามันจะไม่ตรงกับที่ทางกรมศุลรับค่ะ เลยอยากมาถามเพื่อเป็นความแน่ใจ ถ้าสาขาที่เราเรียนไม่สามารถสอบได้
เราจะได้วางแผนเรียนป.ตรี อีกใบเพื่อให้ตรงกับสาขาที่ทางกรมรับค่ะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่