แปลกไหม!!! เกิดเป็นคนไทยเชื้อสายจีน แต่ไม่รวย

ผมอายุ 20 ปีแล้ว

ฝั่งทางปู่ย่า เป็นเชื้อสายจีน
ส่วนฝั่งทางแม่ เป็นเชื้อสายจีน-ลาว

ทวดฝั่งพ่อ เป็นคนจีนโดยตรงเลย

ผมสังเกตคนไทยเชื้อสายจีนแทบทุกคน ร่ำรวยกันทั้งนั้น เพราะบรรพบุรุษ รุ่นปู่ย่าตายายและทวด รู้จักสร้าง รู้จักทำมาค้าขายกัน

แต่ที่รุ่นผมไม่รวย ทั้งๆที่ผมมีเชื้อสายจีนแท้ๆ
เพราะรุ่นปู่ผม ไม่ได้สร้าง หรือทำมาค้าขายอะไรมาตั้งแต่เนิ่นๆ และรุ่นพ่อผมก็ไม่ได้สร้างมาด้วย
(ปู่ผมเอาจริงๆเคยเป็นนักเลงมาก่อน ส่วนพ่อผมก็ขี้เหล้า ติดการพนันด้วย)

เอาตรงๆ หน้าตาผมตี๋ ผิวขาวใส ออร่าออกมาก

ในปัจจุบันนี้ ผู้ชายไทยเชื้อสายจีน ที่ผิวใส หน้าตาตี๋ ออร่าออก จะค่อนข้างมีฐานะพอสมควร
ตั้งแต่ผมเกิดมา ในรุ่น Gen ปัจจุบันนี้ ผมไม่เคยเห็นผู้ชายไทยเชื้อสายจีนคนไหนจะมีฐานะยากจนอะไรเลย
และผมก็ไม่เคยเห็นคนจนคนไหนในไทย ที่จะเป็นเชื้อสายจีนเลยสักคน

ปล.พ่อกับแม่ แยกทางกันตอนผมเด็ก
ผมอยู่กับแม่มาตั้งแต่พ่อแม่เลิกกัน
แม่ผมก็ทำงานโรงงานเลี้ยงดูผมจนโตมา
(และผมก็เป็นลูกคนเดียว ไม่มีพี่น้อง)
ส่วนพ่อผมในปัจจุบันนี้ก็เป็นเพียงลูกจ้างรับจ้างรายวันเท่านั้น และญาติพี่น้องฝั่งพ่อผม ก็ไม่มีใสักคน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่