คุณยายหัวโบราณ อยากให้ใช้ชีวิตในกรอบที่คุณยายชอบ จนเกือบต้องเสียโอกาศดีๆที่เข้ามา

หัวข้ออาจจะงงๆสักหน่อยครับ ประเด็นคือ ครอบครัวผม อาศัยอยู่กับ พ่อแม่ และ คุณยาย ผมอายุ25+แล้ว และปัจจุบันทำงานแล้ว(ขอไม่บอกอาชีพ) เมื่อไม่นานมานี้ผมมีโอกาศที่จะได้ไปทำงานที่ต่างประเทศซึ่งรายได้ค่อนข้างดี ทาง พ่อแม่ ก็ไม่ขัดข้อง แต่คุณยายนี่สิครับ กีดกัน และดูเหมือนจะไม่ยอม ด้วยความที่คุณยายนั้นเป็นห่วงแม่ อยากให้ผมนั้นอยู่ดูแลแม่(ทั้งที่คุณแม่ คุณพ่อก็อายุอยู่ในช่วงกลางคน 50+ ยังแข็งแรง ยังสบายดี)ซึ่งผมอยากจะไปทำงาน หาเงินเพื่อสร้างเนื้อสร้างตัวมากกว่า เพราะส่วนหนึ่งถ้าผมมีเงินมากขึ้นผมก็จะนำมาเลี้ยงดูพ่อแม่นี่ล่ะ แต่ดูเหมือนคุณยายจะไม่พอใจมาก ถึงขนาดต่อว่าผมว่าผมนั้นทิ้งพ่อแม่ได้ลงคอ(เกินไปหรือเปล่า?) แต่ผมเองก็เป็นคนดื้อดึงเหมือนกันครับ เพราะผมเป็นคนที่ไม่ชอบให้ใครมากำหนดชีวิตที่ผมเดิน แบบนี้ผมควรทำยังไง หรือ ควรพูดยังไงกับคุณยายดีครับ คือผมเข้าใจว่าคุณยายนั้นเป็นห่วงผมและเป็นห่วงแม่ แต่ผมก็อยากมีงานมีเงินที่ดีกว่านี้ครับ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
ปล.กระทู้แรกครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่