เล่ห์เหลี่ยมเจ้านายใช้ช่วงโควิด19ให้ออกจากงาน

กระทู้คำถาม
เราทำงานเป็นพนักงานขายฝ่ายดูเเลลูกค้าชาวต่างชาติที่ร้านมีพนักงานขาย2คนเเละมีพนักงานอื่นๆอีกรวม10คน
ร้านเสื้อเเห่งหนึ่งใน
กทม.เป็นระยะเวลา5-6ปีเเต่เเล้วอยู่ๆเกิดวิกฤตโรคระบาดโควิด19นายจ้างมาบอกให้สลับกันหยุดงานชั่วคราวเดือนเมษายนดิฉันถามนายจ้างว่าให้หยุดงานเล้วจะจ่ายเงินเดือนยังไงเจ้านายบอกจ่ายให้ครึ่งเดือนดิฉันก็ตกลงช่วยๆกันไปก่อนเพราะช่วงนี้ไม่มีลูกค้าชาวต่างชาติ.เเต่เเล้วใกล้ถึงวันที่ดิฉันต้องกลับไปทำงานเดือนพฤษภาคมกลับมีข้อความจากนายจ้างว่าเขาไม่มีกำหนดเปิดหน้าร้านเเละนายจ้างบอกรับภาระค่าใช้จ่ายไม่ไหวลูกๆอยากให้เกษียณจะทำรับเฉพาะลูกค้าประจำ.
ดิฉันถามกลับไปว่าถ้าเลิกจ้างดิฉันนายจ้างต้องจ่ายค่าชดเชย3เดือนให้กับดิฉัน.เเต่นายจ้างบ่ายเบี่ยงบอกว่าปิดกิจการชั่วคราวเเละจะจ่ายเเค่1เดือน.
(ทั้งร้านมี2คนที่ให้ออกคะเเต่อีกคนเขายอมรับเงินชดเชย1เดือนคะ)
เเต่ดิฉันคิดว่ามันไม่ยุติธรรม.ดิฉันไปฟ้องกรมเเรงงานคะ.
หลังจากนั้นนายจ้างไปพบเจ้าหน้าที่เเละบอกกับเจ้าพนักงานว่าไม่ได้เลิกจ้างดิฉันคะเเค่ให้หยุดงานชั่วคราวค่ะ!
และจะไม่ยอมจ่ายค่าชดเชยคะ.
ดิฉันไม่ยอมเลยส่งฟ้องค่ะ.ตอนนี้ได้เเต่รอว่าจะสรุปออกมายังไงนะค่ะ.เจ้าหน้าที่บอกใช้เวลาไม่เกินสองเดือนหลังจากส่งฟ้องต่อศาลค่ะ!
ที่เขียนมาทั้งหมดเเค่ต้องการเรียกร้องความยุติธรรมเเละสิทธิที่เราพึงได้คะ!
ใครที่เจอเเบบนี้อย่ายอมนะค่ะ..อย่าให้นายจ้างเอาเปรียบเราคะ.
ใครที่เป็นนายจ้างช่วยทำให้ถูกต้องตามกฏหมายเเรงงานด้วยนะค่ะอย่าเอารัดเอาเปรียบลูกจ้างเลย.
เวลาเขาทำงานให้กับนายจ้างมีผลประกอบการที่ดีมีกำไรให้นายจ้างคุณๆดีใจ.เเต่พอเจอวิกฤติโรคระบาดเเบบนี้ก็เขี่ยพวกเขาอย่างเลือดเย็น.เอาเเต่ผลประโยชน์อย่างเดียวใช้ไม่ได้!
#นายจ้างอย่าเห็นเเก่ตัวคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่