แมวเราขู่แมวทุกตัวที่เห็นตั้งแต่ย้ายบ้าน

น้องชื่อมะนาวเป็นแมวเพศเมีย อายุประมาณ7เดือน ยังไม่ทำหมันค่ะยังไม่เคยมีอาการหง่าว ขอเล่าเรื่องน้องก่อนนะคะ น้องเคยเป็นแมวจรมาก่อนค่ะ เพื่อนเราเป็นคนรับมะนาวมาเลี้ยงตอนนั้นน่าจะยังไม่ถึง2เดือนค่ะเพราะหมอยังไม่ฉีดวัคซีนให้ อยู่กับเพื่อนได้ยังไม่ถึงเดือนค่ะ เพื่อนก็เอามาฝากเลี้ยงแต่ที่หอพักเรามีแมวเจ้าของหออยู่4ตัว ผู้1ตัวเมีย3ตัว ซึ่งแมว4ตัวนี้มาที่ห้องเราทุกวันมากินมานอนด้วยเกือบทุกวันค่ะ พอมะนาวมาวันแรกอยู่ในกรงพี่ๆแมวก็มาดมใหญ่นาวก็ขู่ๆ พ่ออยู่ไปไม่กี่วันก็อยากเล่นกับพี่ๆแย่พี่ๆก็ขู่นอกไม่ยอมให้ใกล้ มีแค่ตัวผู้ที่เล่นกับน้องพาน้องสำรวจพาไปเที่ยวตลอดแล้วก็สนิทกันมาก (เพื่อนก็ไม่ได้มารับมะนาวกลับอีกเลยค่ะ555เรารับเลี้ยงต่อแทน) เราก็พาไปทำวัคซียเรียบร้อย เวลาเราอยู่ก็จะปล่อยเขาออกไปเล่นข้างนอกค่ะเค้าชอบออกผจญภัยกับพี่เป๋(แมวตัวผู้ของเจ้าของหอพัก) พออยู่ที่หอได้ไม่กี่เดือนเราก็ย้ายกลับบ้านค่ะเรียนจบ เลยเลี้ยงเค้าแบบปิดค่ะเพราะแถวซอยบ้านมีหมาเยอะ แรกๆก็อยู่แต่บ้านให้เค้าปรับตัว ผ่านไปสักพักก็พาออกเดินเล่นหน้าบ้านใส่สายจูง แถวนี้มีแมวจรเยอะด้วยค่ะ เราพามะนาวไปเจอกับแมวพี่สาวแมวเด็กค่ะ2เดือน มะนาวไม่พอใจมาก ขู่ๆๆน้องหลับอยู่มะนาวเดินไปตบน้องเป็นแผลเลย เจอแมวผ่านบ้านขู่หางฟูทำเสียงแบบแมวเท่ากันอะค่ะ แต่ทำอยู่ตัวเดียวนะคะแมวจรก็เฉยๆ พาออกไปเดินเล่นเจอแมวจรวิ่งไล่เขาจนสายจูงในมือเราหลุด แต่มะนาวก็กลับมาหาเรานะคะหลังไล่เขาเสร็จ เห็นไม่ได้เลยค่ะวันนี้ก็พุ่งชนกระจกบ้านเพราะเห็นแมวอยู่นอกบ้านจะไปไล่เขา แมวทุกตัวไม่มีท่าทีขู่เขาเลย แต่แมวเราจะใส่อย่างเดียวเลย เขาเป็นอะไรของเขาคะ?
ทั้งที่แต่ก่อนก็เคยอยู่ร่วมกับแมวตัวอื่นไม่เห็นมีท่าทรแบบนี้เลย
แต่นี่ตัวเองมาอยู่ทีหลังแท้ๆเห็นแมวตัวอื่นแถวบ้านไม่ได้เลยยย
พาเดินเล่นออกไม่ไกลจากบ้านเท่าไหร่ไปเห็นแมวตัวอื่นก็หางฟูๆจะไล่อย่างเดียว มะนาวเป็นแมวเกเรรึป่าวคะหรือแค่หวงถิ่น?
พิมพ์ยาวมากเลยแฮร่ๆ😅😅 ขอบคุณที่เข้ามาอ่านค่ะ
แต่เค้าอยู่กับเราก็มาอ้อนเล่นมานอนด้วยทุกวัน ขอมือได้ มีดุเราบ้างค่ะถ้าเราวุ่นวาย
วุ่นวาย5555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่