สอบถามปัญหาเกี่ยวกับเสียงรบกวนจากเพื่อนบ้านหน่อยครับ

พอดีว่าบ้านเป็นห้องแถวติดกันครับ คือผนังก็ใช้ผนังเดียวกัน พื้นของชั้น2เป็นไม้เหมือนกัน ปัญหาคือข้างบ้านเค้าเกษียณอายุงานแล้วแต่ตื่นเช้า แล้วพอตื่นแล้วก็จะลากเก้าอี้ ลากโต๊ะ อะไรแบบนี้อ่ะครับ แล้วมันสะเทือนมาถึงในบ้านผมทำพ่อกับแม่สะดุ้งตื่นนอนไม่ได้เลย  เสร็จแล้วเค้าก็จะไปล้างจานที่ชั้นล่างหลังบ้านซึ่งอยู่ข้างๆกับห้องนอนของพ่อแม่ผมเลย เค้าก็จะชอบเอาพวกจานชามช้อนส้อม หม้อต่างๆครกกับสากก็เอามาโยนลงพื้น เช้าๆยังไม่มีบ้านไหนตื่นกันมันก็จะเงียบมากเสียงมันเลยดังก้องเข้ามาในบ้านอีกรอบ พอเวลากินข้าว บ้านเค้าทำพื้นห้องครัวข้างล่างใหม่เป็นพื้นไม้ ชุดโต๊ะเก้าอี้เค้าก็เป็นชุดไม้หนักๆ พอลากครั้งนึงเสียงไม้เสียดสีกันดังมาก ห้องครัวเค้าอยู่ชั้นล่างด้านหลังแต่เสียงดังทะลุขึ้นไปจนถึงชั้น2หน้าบ้านเลยครับ(ชั้น2มี2ห้องครับ ห้องหน้าผมนอน ห้องข้างหลังพ่อกับแม่นอน) ซึ่งเสียงล้างจานกับลากเก้าอี้นี่บางวันดังเกือบทั้งวันครับ จนบางทีก็แอบรำคาญ สงสารพ่อกับแม่เค้าด้วยครับ อายุเยอะแล้ว บางวันขายของเหนื่อยมาทั้งวัน อยากพักผ่อนก็นอนไม่เพียงพอ ไม่ทราบว่าพอมีวิธีทางกฎหมายเอาผิดหรือจัดการกับพวกปัญหาแบบนี้ได้ไหมครับ
ปล.ไม่รู้จะแท็กห้องไหนดี ถ้าผิดก็ขออภัยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่