ยุค Smart Home แบบนี้ เสียบปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรไว้ตลอดเวลาบ้างครับ นอกจากตู้เย็น เราเตอร์

ด้วยความที่สมัยนี้กำลังเข้าสู่ยุค IoT ก็จะมีเครื่องใช้ไฟฟ้าที่จำเป็นต้องเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตตลอดเวลา
เดิมทีเสียบปลั๊กตู้เย็นทิ้งไว้ตลอด เดี๋ยวนี้ก็ต้องเปิดเราเตอร์ และพวกอุปกรณ์ Smart Home ต่างๆ ทิ้งไว้ด้วย
อยากรู้ว่าบ้านเพื่อนๆ เสียบปลั๊กหรือเปิดสวิทช์อุปกรณ์อะไรไว้บ้าง และกินไฟแค่ไหนครับ

ผมเพิ่งซื้อหุ่นยนต์ดูดฝุ่นมา ก็อยากจะใช้ความสมาร์ทของมัน สั่งมันทำความสะอาดจากที่อื่น
จะได้ไม่ต้องสั่งให้มันทำความสะอาดตอนเราอยู่บ้าน เดี๋ยวจะเกะกะ เผลอไปเหยียบมัน
แต่ก็ต้องเปิดเราเตอร์กับแท่นชาร์จไว้ตลอดเวลา กลัวจะเปลืองค่าไฟครับ เลยอยากรู้ว่าของคนอื่นๆ คิดยังไงและทำยังไงกันบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่