ว่าด้วยเรื่องของปุ๋ยกุหลาบ

กระทู้คำถาม
ขอถามปรมจารย์กุหลาบทุกคนครับ

1. ปุ๋ยกุหลาบชนิดใดได้ผลดีครับ เอาเเบบที่ใส่เเล้วต้นเเละดอกสมบูรณ์สุดๆไปเลยนะครับ

2. วัสดุปลูกที่บ้านใช้เป็นขุยมะพร้าว 50% เเกลบดิบ 30% ปุ๋ยหมัก 10% เศษเปลือกไข่เศษถ่าน 10 % รดน้ำเเป๊ปเดียวน้ำจะซึมออกจากกระถางเลย เเบบนี้คือถูกต้องใช่มั้ยครับ

3. กุหลาบที่บ้านโดนเเดดทั้งวัน รดน้ำตอนเช้าเเค่ครั้งเดียว เเละตอนเที่ยงผมจะพ่นละอองน้ำให้ใบกุหลาบ เเบบนี้คือถูกต้องใช่มั้ยครับ

4.ตั้งเเต่ซื้อมายังไม่เคยให้ปุ๋ยเคมีเลย ให้เเต่น้ำหมักผสมน้ำจางมากๆรดที่ดินทุกวัน ถ้าผมให้ปุ๋ยยาร่าโกรวฮาว 16 16 16 + นิคสเปรย์ที่เป็นธาตุรองธาตุเสริม จะทำให้กุหลาบสวยเหมือนมืออาชีพได้มั้ยครับ

**** ใครมีคำเเนะนำเพิ่มเติมเเนะนำได้เต็มที่เลยนะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกุหลาบ ถ้ามีกุหลาบพันธุ์ไหนเหมาะกับมือใหม่ก็เเนะนำได้เลยนะครับ

**** ภาพใบกุหลาบด้านบนคือใบซีดครับ ของจริงซีดกว่าในภาพอีก ขาดธาตุอะไรครับ ถ้าพ่นนิคสเปรย์จะหายมั้ย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่