เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

กระทู้คำถาม
สอบถามผู้รู้หน่อยครับคือผมอยากจะเอารถไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอก(ที่อู่)
แต่พอครบกำหนดเช็คระยะทางของรถผมค่อยเอาเข้า ศูนย์ ได้มั้ยครับเพราะว่าดูเหมือนน้ำมันเครื่องข้างนอกจะถูกกว่าของศูนย์ จะเป็นอะไรมั้ยครับถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอก แต่พอครบกำหนดเช็คระยะเราค่อยเอาเข้า ศูนย์
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ประกันวารันตีของเครื่องยนต์และส่วนควบต่างๆ สิ้นสุดทันทีครับ
ถ้าหมดประกันไปแล้วก็เปลี่ยนข้างนอกได้ไม่เป็นไร  แต่ถ้ารถยังอยู่ในประกัน
ไม่แนะนำให้ไปทำนอกศูนย์  เพราะถ้าวันนึงเกิดซวยดวงตกเครื่องยนต์มีปัญหา
จะได้ขอเคลมได้  แต่ถ้าประกันถูกระงับเพราะไม่เข้าศูนย์ เราต้องซ่อมจ่ายเองทั้งหมด
ซึ่งราคาอาจพุ่งถึงหลักแสนเลยนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่