ขอคำแนะนำเลนส์สำหรับเน้นถ่ายสินค้า 70% + ถ่ายสินค้าพร้อมนางแบบ 30%

ขอคำแนะนำเน้นถ่ายภาพสินค้า สำหรับขายออนไลน์ครับ

สินค้าเป็นกระเป๋าและของของกุ๊กกิ๊กของผู้หญิงครับ 

เดิมใช้  Canon EOS 80D คู่กับ Kit 18-135mm ถ่ายคู่กับกล่องไฟมินิสตูดิโอ ครับ

ปัญหาที่เจอคือความคมชัดไม่ค่อยดีเลยครับ (เมื่อเทียบจ้างให้มืออาชีพถ่าย)

อยากประหยัดงบครับ คิดๆดูแล้ว ถ่ายเองน่าจะประหยัดกว่าจ้าง ลงทุนเลนส์น่าจะคุ้มค่าระยะยาว

ขอคำแนะนำจากพี่ๆ หน่อยครับ ถ้าเริ่มจากเปลี่ยนเลนส์ก่อน แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ ไล่ๆดูรีวิวแล้วเริ่มงงครับ

เน้นถ่ายสินค้า 70% + ถ่ายสินค้าพร้อมนางแบบ indoor & outdoor 30%

1. ef 24-70mm F/2.8L II USM (มือสอง)
2. ef 24-70mm F/4L IS USM (มือหนึ่ง)
3. ef 24-105mm F/4L IS ll USM (มือหนึ่ง)

ที่เล็งๆไว้ประมาณนี้ครับ 

ขอบคุณครับ

ปล.สาเหตุที่เริ่มขยับขยาย เพราะเคยลองขอยืมเลนส์ขอบแดงมาใส่เทียบกับเลนส์ Kit ติดกล้อง ภาพถ่ายที่ออกมาคมกริบกว่าจริงๆครับ [กล้อง body เดียวกัน/เซ็ตค่าเดียวกัน] และคิดว่าใช้ยาวๆ น่าจะไปได้อีกไกลกว่า ไม่รู้ว่าคิดเข้าข้างตัวเองหรือป่าวนะครับ...
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview