External HDD 3.5 นิ้ว ถ้าใช้งานอยู่บ้านเป็นหลัก ความคงทน ระยะยาวดีกว่า external 2.5 มากน้อยแค่ไหนครับ

คือจากช่วง Covid-19 ทำให้หาหนังมาโหลดดูเยอะมาก ปกติจะใช้ external hdd 2.5 (2,4 TB) ในการเก็บข้อมูล เพราะมันจะสะดวก ไม่ต้องต่อไฟ
มาใส่และดูบน PC ทีความจุ 1 TB

แต่หลังๆ พวกหนัง 4K, FHD, series และ anime ความจุเยอะมาก
PC ผม HDD แค่ 1TB คือ แค่มีหนังหรือพวกซีรีย์ไม่ถึง 10 เรื่องก็แทบจะเต็ม HDD แล้วครับต้องมาคอยลบและก๊อบข้อมูลจาก ext 2.5 นิ้วตลอด ดึงเข้าดึงออกเป็นประจำ

เลยมีความคิดจะซื้อพวก external hdd 3.5 นิ้วสัก 5-10 TB มาต่อกับ PC ครับ เปิดใช้เพื่อดูหนังได้หลายๆเรื่องเวลาเปิด PC จะได้ไม่ต้องคอยลบ และเสียบ ext 2.5 นิ้วลงข้อมูลบ่อยๆครับ
เลยอยากถามเพื่อนๆว่า external hdd 3.5 นิ้วที่ต้องต่อไฟกับ adaptor นี้ ถ้าในเรื่องความคงทน อายุการใช้งาน ดีกว่า ext 2.5 นิ้วมั้ยครับ ถ้าปัจจัยต่างๆเหมือนกัน คือ ไม่ได้เคลื่อนย้ายไปไหน อยู่แต่บ้านครับ

ตอนแรกจะไปให้ร้านคอมให้ช่างเพิ่ม internal hdd ให้ แต่ไม่ค่อยสะดวกนะครับ เลยคิดจะใช้ external hdd 3.5 เพื่อเพิ่มพื้นที่แทน
เลยอยากถามเพื่อว่า HDD 3.5 นิ้ว ในเครื่อง PC กับ ext hdd 3.5 นิ้ว นี้มันต่างกันมั้ยครับในเรื่องความคงทน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่