สงสัยเรื่องการรีไฟแนนซ์รถกับผู้ค้ำประกัน

คือเมื่อหลายปีก่อนผมไปค้ำประกันรถมือสองให้น้องชาย ซึ่งถึงวันนี้ยังผ่อนไม่หมด พอผมถามน้อง ๆ บอกว่าเอารถเข้าไปทำช่วงล่างแต่ผมไม่ค่อยเชื่อเพราะผมทราบมาว่าน้องชายมีปัญหาเรื่องการเงิน ล่าสุดผมถามน้อง ๆ บอกว่ารถได้เอาเข้าไฟแนนซ์ แล้วและผมหลุดจากการเป็นคนค้ำประกันไปแล้วไม่ต้องห่วง
แต่ผมสงสัยว่ารถเอาเข้าไฟแนนซ์แล้วคนค้ำครั้งแรกหลุดจริงเหรอครับ 

กรณีผมสามารถตรวจสอบกับทางธนาคารแรก (ธนชาติ)ที่ผมไปค้ำประกันให้กับน้องชายได้หรือไม่ครับ ว่าเค้ามีการติดค่างวดหรือมีการรีไฟแนนซ์จริงหรือไม่ และกรณีถ้าน้องชายผมไม่ผ่อนต่อแล้วโดนยึด สามารถเปลี่ยนชื่อผู้กู้เป็นผมแทนได้หรือไม่ครับ แทนการโดนยึด 

สาบานว่าชาตินี้ไม่ค้ำอะไรให้ใครอีกแล้ว ต่อให้มากราบเท้าก็ตาม ปวดหัวมากๆ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น