ขอความเห็นหน่อยค่ะ​ เกี่ยบกับการหมั้น​

เรื่องมีอยู่ว่า​ เรากับแฟนอายุ​ 25​ ค่ะ​ คบกับแฟนมาได้ระยะหนึ่งค่ะ​แต่ที่บ้านเราไม่เคยให้ไปค้างด้วยกันเลยหรือไปไหนมาไหนด้วยกันแบบ​2คน​ จะให้เอาน้องเราไปด้วยตลอด​ แม้แต่เวลาที่พ่อแม่ไม่อยู่ก็จะทิ้งน้องไว้ให้เราค่ะ​  แม่ก็พูดบ่อยๆว่า​ ถ้ายังไม่มาขอหมั้นก็ยังไม่ให้ไปไหนด้วยกัน​ พูดง่ายๆคือ​เรากับแฟนก็อึดอัดค่ะ​ คบกันเป็นแฟนกันแต่ไม่เคยได้ไปไหน​ ไม่เคยได้ไปเที่ยว​ ไปค้าง​ แบบคู่อื่นๆค่ะ​ เหมือนแฟนก็จะอึดอัด​ บางทีก็อยากมีโมเมนต์​อยากพาเราไปเที่ยวบ้าง​ เราเลยบอกแฟนไปแบบที่แม่พูด​ แฟนน่าจะไปคุยกับที่บ้าน​  เมื่อไม่นานนี้ทางแฟนกับที่บ้านก็เกริ่นว่าจะมาขอหมั้นไว้​ แต่ทางผู้ใหญ่​ทั้งที่บ้านเราและที่บ้านแฟนยังไม่ได้มาคุยกันค่ะ​   ประเด็น​คือ​ แฟนก็ไปมาหาสู่ที่บ้านเราบ่อยค่ะ​แล้วเเฟนได้เกริ่นไว้ว่าเดี๋ยว​จะมาขอหมั้นนะ​  คุยกับป๊ากับแม่ไว้แล้ว​ แต่รอเวลา​อีกนิด​ (คบกันได้ระยะหนึ่งแต่ไม่นานมากเท่าไหร่)​  ทีนี้​เราได้ไปสมัครงานกับแฟน​ (อยู่ต่างจังหวัด)​ แล้วเกิดได้ทำที่เดียวกันค่ะ​ ทางบ้านเรา​ก็จะไม่ให้เราไปค่ะ​ แม่บอกว่า​ถ้ายังไม่มาขอก็ไม่ให้ไป​ เเม่เคยพูดเกี่ยวกับของหมั้นค่ะ​ ว่าจะมีเงิน​ 5หมื่น​ ทอง2บาท​ เรามองว่ามันมากไปค่ะ​แล้วแม่ก็ไม่ได้จะให้เราเอาไปเป็นทุนด้วย​ เราเคยไปงานหมั้นเพื่อนค่ะ​ ตามทำเนียมคือของหมั้นจะให้กับเรา​ซึ่งคือทอง​ ส่วนเงินก็จะให้กับพ่อแม่ฝ่ายหญิง​ อันนี้เราเข้าใจถูกไหมคะ..?  แล้วมีคำพูดแม่คำพูดนึงพูดมา​ ตอนนั้นเราแซวแม่ค่ะว่า​ถ้าแต่งกันแล้วแม่จะให้เงินขวัญ​ถุงหนูมั้ย​ พี่สาวแฟน​ ป๊าแฟนคืนให้ไปตั้งตัวด้วย​ แม่เราพูดว่า​จะให้ได้ไง​เลี้ยงมาโตแล้ว​ จะเงินจะทองก็ต้องให้แม่สิ​ เราเงิบนิดๆ​ แล้ววนกลับมาพูดถึงเรื่องหมั้น​ แม่พูดว่า แค่เงิน​ หมื่น2หมื่น​ แบบนี้ไม่เอานะ​   เอามาทำไม​ เรายิ่งเงิบไปใหญ่เลยค่ะ​ เราเลยรู้สึกแอนตี้หน่อยๆ​ เพราะทางบ้านแฟนก็ไม่ได้มีฐานะค่ะ​ เราอยากจะรู้ว่า​ เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรคะ​
***หากเราพิมพ์​ผิดหรือเข้าใจอะไรผิดไป​ประการใด​ต้องขอโทษ​ด้วยค่ะ​ และขอคำแนะนำเพิ่มเติมค่ะ​ ขอบคุณ​มากค่ะ​ 🙏​☺️
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่