เด็กนักศึกษาจบใหม่ กับการหาสมัครงาน เมื่อบริษัทต่างๆถามหาประสบการณ์ในตำแหน่งงาน????

สำหรับผมจบในสายอาชีวะ สาขาอิเล็กทรอนิกส์ ปวส.
เมื่อผมไปสมัครงานทุกที่ต่างถามในทำนองเดียวกันครับว่า.......
ถามหาปรับสบการณ์ในงานสายในภาคอุตสาหกรรม
ถึงเด็กบางคนจะเรียนทวิภาคีแต่80%ของโรงงานเอาเด็กไปทำสายารผลิต
แล้วจะให้เด็กที่เรียนจบมามีประสบการณ์ในสายงานนั้นๆได้อย่างไร
เข้าใจว่าต้องการคนที่จ้างแล้วทำงานให้ได้เลย แต่เด็กจบใหม่ก็มีพื้นฐานมาในสายงานจะไม่ให้โอกาศหน่อยหลอครับ
ถ้าไม่เปิดโอกาศให้เด็กรุ่นใหม่ได้นับ1แล้วจพให้เขานับถึง100ได้อย่างไร ประการณ์เป็น0ครับ 
ดูทัศคติก่อนไหมครับ ดูความรู้พื้นฐานก่อนไหมครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ถามตอนสัมภาษณ์เหรอคะ อาจจะเป็นชุดคำถามที่เขาต้องถามตามบทก็ได้นะคะอย่าเพิ่งไปโมโห
ก็ตอบเลี่ยงๆ ได้นะ ว่า เพิ่งจบ ผ่านการฝึกงาน สายที่ถามนี่เคยไปดูงานมาบ้างแต่ก็พร้อมที่จะเรียนรู้
ช่องประสบการณ์ ฝึกงานก็ใส่ได้นะ ไม่จำเป็นต้องทำประจำหรือได้เงินตอบแทนหรอกสำหรับคนจบใหม่

ตอนเราจบใหม่ไปสมัครงาน หน้าห้องบอกเรทเงินเดือนมา
พอสัมภาษณ์ตอบตามนั้น ก็โดนเอ็ดด้วยนะว่าใครบอกให้เรียกเท่านี้ ก็ตลกดีเหมือนกัน
สมัครไปเยอะๆ เดี๋ยวก็ชินตอบคล่องเอง โชคดีนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่