ที่บ้านเปิดร้านข้าวสาร แต่เริ่มขายไม่ดี อยากช่วยที่บ้านแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง

สวัสดีค่ะ อยากรบกวนขอความคิดเห็นของทุกๆท่านค่ะ เริ่มเล่าเลยนะคะ ที่บ้านเราเปิดร้านขายข้าวสาร เปิดมานานมากๆแล้วประมาณ30กว่าปีได้แล้วค่ะ เมื่อก่อนขายดีมากๆแทบตักไม่ทัน คือมีทั้งส่งแบบเป็นกระสอบ กับที่ตักขายเป็นกิโลหน้าร้านค่ะ แต่ตอนนี้ร้านเงียบมาก อาจจะเป็นเพราะวิธีการขาย หรือยังไงเราไม่ทราบ เพราะปกติเราเรียนหนังสืออย่างเดียว ไม่ค่อยได้เข้าไปยุ่งเรื่องค้าขายเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะเป็นพ่อกับปู่ที่ทำค่ะ ตอนนี้ปิดเทอมแล้วและเราก็โตขึ้น มีความคิดขึ้นกว่าเมื่อก่อนมาก เลยอยากจะช่วยร้านให้กลับมาขายดีต่ะ ไม่ต้องดีมากเท่าเดิมก็ได้ แต่ตอนนี้แย่มากจริงๆ เราไม่รู้จะเริ่มทำยังไงดี รบกวนขอความคิดเห็นด้วยค่ะ ถ้าแท็กผิดขออภัยด้วยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 10
ลูกค้าที่ซื้อข้าวสารตามร้านคือพวกไม่ซื้อข้าวถุงตามห้าง
วิธีเพิ่มยอดขายคือต้องเพิ่มจุดขายไปยังพื้นที่นอกกลุ่มลูกค้าปัจจุบัน
แนะนำให้ไปสำรวจตลาดสดในลักษณะที่เป็นตลาดนัดในรัศมี 10 กม.
อาจจะพบซัก 7 ตลาด แต่อาจจะลองก่อนซัก 2 ตลาดที่คึกคักที่สุด
ให้พ่อลองไปนั่งขายดู ถ้ามันดีขึ้น ก็ไปเพิ่มตลาดที่ 3 หรือ 4 หรือ 5

หลักการนี้เหมือนร้านเซเว่น คือการมีร้านเดียวก็จะครอบคลุมพื้นที่ประมาณนึง
ดังนั้นการมีสาขาร้านเพิ่มก็จะได้พื้นที่ครอบคลุมเพิ่ม

ส่วนตัวหนูไม่ต้องไปนั่งขาย ตั้งใจเรียนให้ดีที่สุด
หน้าที่ใครหน้าที่มัน
แสดงความคิดเห็น
Preview