ที่ดินติดลำรางสาธารณะ วัดระยะร่นแบบไหน?

สงสัยว่าที่ดินเราติดลำรางสาธารณะ ลำรางประมาณ8เมตร เท่าที่หาข้อมูลมาต้องมีระยะร่นไม่ต่ำกว่า3เมตร 

คำถามคือ..ระยะร่นคือตัวกำแพงผนังบ้าน หรือรั้วกำแพงบ้านกันแน่ครับ ถ้าตัวผนังบ้านเราก็สร้างกำแพงตามแนวบนที่ดินเราได้เลย แต่ถ้าต้องร่นมาแล้วนับจากกำแพงรั้ว เท่ากับเราต้องเสียพื้นที่ดินที่ติดลำรองขั้นต่ำก็3เมตร ที่ถูกต้องคือแบบไหนคับ 

รบกวนคนรู้ตอบทีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่