ทำไมตำแหน่งงานด้าน Data Science ของไทยมีน้อยมากๆๆๆๆๆๆ เทียบกับสิงคโปร์

ลองดูของเวบอย่างเช่น jobsdb
ตำแหน่งเฉพาะที่ search คำว่า data scientist แล้วขึ้นมา

ของไทยทั้งประเทศ มี 14 ตำแหน่ง
ของสิงคโปร์ มีประมาณ 2300 ตำแหน่ง

ทำไมมันถึงต่างกันมหาศาล 150 เท่าตัวอย่างนี้ครับ

หรืออย่างของเวบ glassdoor เหมือนตอนนี้ล่มอยู่ แต่จำได้ว่าเคย search ก็ต่างกันประมาณ 100 เท่าตัวเหมือนกัน

ที่ว่างานสายนี้กำลังบูมๆ ตกลงมันบูมยังไงของมันครับ ถึงได้มีตำแหน่งงานเยอะขนาดนับด้วยนิ้วมือนิ้วเท้าได้ขนาดนี้
แบบนี้ทางเลือกของคนสนใจทางนี้ มีแต่ดิ้นรนไปทำงานต่างประเทศเท่านั้นเหรอครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่