เห็นคนโดนรังแกควรทำอย่างไรดีคะ?

คือเราเนี่ยมีปัญหาเรื่องนี้มาตั้งแต่สมัยประถมเลยค่ะ คือเวลาเราเห็นคนถูกรุมแกล้งรุมด่าหรือถูกกระทำที่เราว่าไม่ควรทำเป็นพฤติกรรมไม่เหมาะสมแล้วก็สงสารฝ่ายที่ถูกรังแกด้วยค่ะบางทีส่วนใหญ่ที่เราเจอจะเป็นประเภทที่โดนเขาแกล้งเพราะไม่ถูกชะตาอะคะ บางทีนางไม่ได้ทำอะไรผิดอยู่เฉยๆของนางก็โดนแกล้ง หรือ คนที่ไม่มีทางสู้โดนแกล้ง เราอดใจไม่ได้เลยหรือสึกไม่ยุติธรรมไม่สมควร เรามักจะเข้าไปเจ้อค่ะเช่นเข้าไปห้าม นั้นแหละค่ะพอเข้าไปห้ามฝ่ายที่ชอบบูลลี่ก็เล็งเป้ามาที่เราบางทีมีพักพวกก็เอามารุมด่าเราแกล้งเราแทน(แต่เราเป็นคนสู้คน) แต่เขาก็กลับไปแกล้งคนเดิมต่ออะคะ คือแบบเรามักมีปัญหาเะราะเข้าไปห้ามเข้าไปช่วยฝ่ายโดนกระทำทุกที่ค่ะแล้วตอนนี้เรากำลังจะเข้ามหาลัยเรากลัวว่าถ้าเราไปเจอคนที่ถูกรังแก เราจะทำตัวไม่ถูกตอนนี้เราลังเลใจมากค่ะ มันไม่ใช่เรื่องของเราแท้ๆแต่เราก็อดไม่ได้ บางคนถึงครั้งทำร้ายร่างกายกัน เราก็ไม่อยากให้เป็นแย่างนั้น แล้ววันนี้เราเห็นข่าวตำรวจฆ่าคนผิวสีที่เขาไม่คิดจะสู้กลับด้วยซ้ำ เราเลยอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไมคนระแวงนั้นไม่ไปช่วยถึงจะรู้ว่าไปช่วยก็จะมีปัญหากับตรวจแทน เราเครียดเลยค่ะไม่รู้ควรทำตัวยังไงดีต่อไปนี้
แสดงความคิดเห็น
Preview