สอบถามเรื่อง Warrant ค่ะ

พอดีว่าตอนนี้ได้ BTS-W5 มาใน port 90 ตัว พยายามอ่านข้อมูลของ warrant แล้วก็ยังไม่เข้าใจจริงๆค่ะ เลยจะขอถามนิดนึงว่า
1. ตัวนี้ ratio คือ 1:1 แสดงว่าถ้าใช้สิทธิ์แลก ก็จะได้หุ้นแม่ 90 หุ้นใช่หรือเปล่าคะ แล้วแบบนี้เหมือนเราได้ warrant เราจะตัดสินใจยังไงคะว่าเราควรจะเลือกแปลงตอนไหน ราคาแม่ในขณะนั้นมีผลหรือเปล่า เพราะสุดท้ายแล้วหุ้นก็เข้ามาอยู่ใน port อยู่ดี ถ้าเราจะเก็งกำไรต่อก็สามารถถือหุ้นต่อไปแล้วค่อยขายจนกว่าเราจะพอใจราคาแม่แล้วก็ได้ เราเข้าใจแบบนี้ถูกหรือเปล่าคะ

2. ถ้าตัดสินใจขาย warrant มันจะส่งผลกระทบอะไรต่อราคาหุ้นแม่ที่อยู่ใน port คะ 

3. การจะตัดสินใจแลก หรือขาย มี factor อะไรบ้าง

คือเอาจริงๆคือก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอิเจ้า warrant ซักเท่าไหร่ คำถามอาจจะงงๆไปบ้าง ยังไงรบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่