The Current War ทำให้รู้ว่าเอดิสันไม่ใช่คนคิดค้นหลอดไฟนี่หว่า

ท้าวความก่อนสมัยเรียนวิชาวิทยาศาสตร์ อาจารย์ที่สอน หรือตำราหนังสือเรียนเนี่ยทำให้เข้าใจว่าโทมัส เอดิสันเนี่ย คือคนประดิษฐ์หลอดไฟขึ้นมา

ผมเข้าใจมาแบบนั้นตลอด

จนมาดูภาพยนตร์เรื่อง The Current War ผมก็มีข้อสงสัยระหว่างที่ดู เอ้าคนที่คิดค้นหลอดไฟ แต่ทำไมในหนังแม่มมีการใช้หลอดไฟไปแล้ววะ

หนังดันเปิดเรื่องมาแบบคนในรถไฟใช้ตะเกียงเป็นแสงสว่าง แล้วลงมาหาเอดิสันที่ใช้หลอดไฟล้อมรอบตัวเอง เพื่อกำลังจะบอกอะไรซักอย่าง

ดูไปดูมาก็ถึงบางอ้อ สำหรับผมนะ เอดิสันไม่ใช่พระเอกด้วยซ้ำ ตอนจบยิ่งแล้วใหญ่ ตอนที่จอร์จ เวสติงเฮาส์ "บอกว่าแทนที่จะแบ่งกันจ่ายค่าทำรั้ว

ไม่งั้นก็ไม่ต้องทำมันเลยดีกว่า" แล้วเอดิสันก็เดินออกไป

มันเหมือนการคุยกันของนักธุรกิจมากกว่า ผมยกให้ จอร์จ เวสติงเฮาส์ เป็นพระเอกนะเรื่องนี้ แล้วเทสล่าเป็นตัวสาร การตัดสินใจอยู่ที่เอดิสัน

มุมมองของผมนะ ให้นึกภาพมีคนจะเปิดทีวี จอร์จ เวสติงเฮาส์ เหมือนปลั๊กไฟ เทสล่าเหมือนปลั๊กของทีวี เอดิสันคือคนที่จะเสียบมันเข้าไป

กลายเป็นว่าเอดิสันไม่เสียบ แต่ปลั๊กไฟ กับปลั๊กทีวียังคงเสียบกันได้อยู่

งงไหม ผมก็งง 5555+

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่