ปี2020 จะซื้อกล้อง อะไรดี มี3ตัวที่สนใจ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

เริ่มแรก กำลังดูอยู่ว่าจะซื้อมือสองดี หรือมือหนึ่งดี ????
ปกติเราเป็นคนถ่ายรูปเยอะ(จากโทสับ)ส่วนใหญ่ก็ถ่ายไปเรื่อย(ถ่ายวิวสักส่วนใหญ่)
จนวันหนึ่งเลยสรุปจะมีกล้องสักตัวเป็นของตัวเอง (แต่ไม่มีความรู้ กล้อง) เลย ๆ มาสอบถามความคิดเห็นว่า ตัวไหนดีครับ
อุปกรณ์ จำเป็นที่ต้องใช้ และ ราคาของอุปกรณ์มันแพงมากน้อยต่างกันไหม  (((ด้วยงบที่จำกัด)))

ที่ผมให้ความสนใจ มากเป็นพิเศษ คือ (มือ1&มือ2)
1 Panasonic gx85
2 Sony a6000
3 Canon eos m50

ขอบคุณทุกคำตอบอมยิ้ม02
ขออภัยกริยากับคำที่อาจไม่สุภาพด้วยนะครับ
พอดีอยากรู้จริง ๆ

ผมพยายามหาข้อมูลมานาน ยังตัดสินใจไม่ได้เลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่