คาใจ ค่าธรรมเนียมโอนเงินจากต่างประเทศ ธนาคารผู้รับในไทยโดนหัก 100 บาทตลอด

มีคำถามค่ะ รบกวนผู้รู้หน่อย พยายามโทรถามธนาคารแล้วก็ไม่ได้ข้อมูลชัดเจน

กรณีที่เรารับโอนเงินต่างประเทศทาง SWIFT ผ่าน online transfer แล้วผู้โอนจากธนาคารต้นทางยืนยันว่าจะยอมจ่ายค่าธรรมเนียมทุกอย่าง  แต่ทุกรายการที่เข้าธนาคารพาณิชย์ของเราในประเทศไทยโดนหักค่าธรรมเนียม 100 บาท เสมอ 

พอจะทราบมั้ยคะว่าเราจะทำยังไงถึงไม่โดนหักตัวนี้  แล้วค่าธรรมเนียม 100 บาทนี้ คือ ธนาคารแห่งประเทศไทยหักจากธนาคารพาณิชย์ของเราใช่มั้ยคะ  เพราะสอบถามทางธนาคารของเรา เค้าบอกว่าเค้าไม่ได้เป็นคนหักเอง 

สมมติฐานของเราก็คือ ธนาคารต้นทางต้องโอนผ่านธนาคารแห่งประเทศไทยก่อน แล้ว ธปท หักเรา 100 บาท ค่าผ่านรายการ แบบนี้ถูกต้องมั้ยคะ 

เมืองนอกถามมาอีกทีว่าทำไม เราถามธนาคารของเราก็ไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนเลย ขอบคุณผู้รู้มากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่