ตัดสินใจระหว่าง X-T3 กับ EM1 M3

สวัสดีครับ ผมอยากปรึกษาพี่ๆ ว่าถ้าเป็นพี่ๆ จะคิดอย่างไรครับ

ปัจจุบัน ผมเริ่มจากหัดใช้กล้อง EM5 m2 อยู่ ตอนนี้มีเลนส์อยู่ 2 ตัว คือเลนส์ 12-40 f2.8 และ 75 f1.8 ครับ ใช้อยู่ประมาณ 2 ปีแล้ว และใช้ไปใช้มาก็ขัดใจบ้างครับ เนื่องจากเป็นกล้องรุ่นเก่า ก็เลยอยากอัพเกรดอุปกรณ์ให้มันทันสมัยขึ้นมาบ้าง (โดนป้ายยาใน Youtube เยอะ อิอิ) ตั้งงบไว้สัก 5 หมื่น+- ก็เลยดูๆไว้ 2 แนวทางครับ

1. เดินทางเดิม m4/3 อัพเป็น EM1 m3 เฉพาะ body เลนส์เดิมใช้ได้อยู่แล้ว (ชอบออปชั่นเยอะดีครับ น่าจะสะดวกต่อการใช้งาน เห็นรีวิวแล้วว้าววเลยครับ โฟกัสดีขึ้น จากเครื่องเดิมกว่าจะโฟกัสได้ นางแบบบ่นแล้วบ่นอีก กว่าจะกดได้สักรูป ,มี ND ในตัว มีโฟกัสดาว กันสั่นขั้นเทพ ฯลฯ แต่จากการใช้ EM5 m3 ไม่ค่อยโอเครเครื่องการถ่ายที่แสงน้อยเลยครับ ดัน ISO นิดหน่อย noise ขึ้นเต็มเลย หรือเป็นที่กล้องรุ่นเก่าก็ไม่แน่ใจถ้าเป็นกล้องรุ่นใหม่ๆ หรือถ้าอัพเซนเซอร์ใหญ่ขึ้นจะดีกว่าเดิมหรือป่าวครับ) ดูแล้ว เลนส์ m4/3 เทพๆ ก็แพงไม่ใช่น้อยเหมือนกันนะครับ ตอนนี้หยุดไว้ 2 ตัวก่อน ถ้าอัพ Body เป็นแบบไหนค่อยเดินต่อ

2. อัพเซนเซอร์เป็น APSC โดยตัวเลือกเป็น Fuji X-T3 เห็น body ตอนนี้ลงมา 2 หมื่น ปลายๆ ถึง 3 หมื่น ต้นๆ น่าสนใจดี  หาเลนส์ดีๆอีก 2 หมื่น ก็พอได้กับงบที่ตั้งไว้ (ใจจริงก็อยากได้ X-T4 นั้นแหละครับ แต่ดูราคาแล้วคงไม่มีตังหาเลนส์ดีๆ มาไว้ครอบครอง) Fuji X-T3 เห็นรีวิวเค้าว่า ไฟล์ดี ภาพสวย ถ่ายแสงน้อยก็คงจะดีกว่า m4/3 มั๊ยครับ ส่วนเลนส์ค่อยๆงอกเอาครับ

พี่ๆ คิดว่า 2 แนวทางนี้ จะไปทางไหนดีครับ หรือมีทางอื่นนอกจากนี้ เป็นแนวทางให้บ้างครับ (เน้นถ่ายภาพครับ ทำวีดีโอไม่เป็น)

ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ไม่เคยใช้ X-T3 แต่ใช้ E-M1 iii อยู่(ตามรูปข้างล่าง)

E-M1 iii เป็น m43 ตัวแรกและตัวเดียวที่เพิ่งซื้อมาลองได้แค่ประมาณเดือนเดียว

ผมมี X-T1, X-pro2 และ D850 อยู่ด้วย แต่แทบไม่ได้ใช้ จะใช้โซนี่ฟูลเฟรม(A7R3, A7R4 และ A9)เป็นหลัก

จากที่ลองใช้ E-M1 iii มาช่วงสั้นๆ ความเห็นเบื้องต้นคือ มันเทียบไม่ได้เลยในแทบทุกด้านกับโซนี่ฟูลเฟรมที่ใช้อยู่

หลักๆที่ไม่ค่อยชอบใน E-M1 iii คือระบบโฟกัส และ คุณภาพของภาพ(มิติภาพ, น๊อยซ์ เป็นต้น)

โฟกัสมันไม่ค่อยแม่นครับ เร็วใช้ได้แต่ไม่แม่น โดยเฉพาะ Tracking

Tracking ถ้าเทียบกับ "Realtime Tracking" ของโซนี่ มันคนละชั้นกันเลย ประมาณว่าใช้แล้วขัดใจครับ

ผมไม่ได้บอกว่ามันไม่มีอะไรดีเลยนะครับ ไม่เช่นนั้นผมคงไม่ซื้อมาลองหรอกครับ

กันสั่นดีมาก(สมคำร่ำลือ), จับถือดีมาก(เข้ามือ), มี ND filter ในตัว,  Handheld Hi Res Shot เป็นต้น

แต่ทั้งนี้ มันขึ้นอยู่กับว่าเราได้ใช้มันหรือเปล่า หรือมีอะไรอย่างอื่นที่สำคัญกว่า(สำหรับตัวเราเอง)

สำหรับผม ผมเน้นเรื่องระบบโฟกัสเป็นหลัก  และในเรื่องนี้ สำหรับผม E-M1 iii ไม่ผ่านครับ

ทีนี้ถามว่าตัวไหนดี ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับ เพราะไม่เคยใช้ X-T3 (จริงๆ อยากแนะนำ X-T4 แต่ จขกท บอกเกินงบ)

ความเห็นส่วนตัว ถ้าจะลงทุนซื้อ E-M1iii (5 หมื่นกว่าบาท) เป็นผมๆไปเล่น a6600 ดีกว่าครับ มีทอนด้วย หรือไม่ก็....X-T4 อย่างที่บอกข้างบน

ปล แต่มีอย่างหนึ่งที่ผมไม่ค่อยชอบในกล้องฟูจิตระกูล X-T คือการจับถือครับ สำหรับผม มันจับไม่ค่อยถนัด คือมันจับถนัดสู้กริปสไตล์ DSLR ไม่ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่