ราชวงศ์ฮับส์เบิร์ก ราชวงศ์เเห่งจักรวรรดิโรมันอันศักดิ์สิทธิ์ที่ยิ่งใหญ่

วันนี้พอมีเวลาทำกระทู้  คือผมศึกษาเกี่ยวกับราชวงศ์ยุโรปอยู่ครับ ก็มีราชวงศ์ที่ยิ่งใหญ่หลายราชวงศ์ เช่น ราชวงศ์บูร์บง ทิวดอร์ ฮันโนเวอร์ วินด์เซอร์ กาเปเซียง ลอร์เรน ฮับส์บวร์ค ซาวอย ประมาณนี้หนะฮะ ผมก็เลยอยากจะทำเกี่ยวกับราชวงศ์ฮับส์บวร์คฮะ เพราะราชวงศ์นี้มันยิ่งใหญ่มาก ผิดพลาดยังไงโทดด้วย😁😁😁
(คือพอดีเราเองอยากจะทำจักรวรรดิที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลกอยู่ฮะ ซึ่งจักรวรรดิที่ผมจะทำคือ "จักรวรรดิมองโกล" นั่นเอง!!! เเต่ผมยังไม่มีเวลากับอารมณ์ทำซักเท่าไหร่ เลยทำเกี่ยวกับยุโรปไปก่อน เพราะผมชอบมากเลยครับ)

ตราเคานต์ประจำฮับส์บวร์ค (เคานต์คือบรรดาศักดิ์ของจักรวรรดิโรมันอันศักดิ์สิทธิ์ ถ้าเทียบกับสหราชอาณาจักรคือประมาณเอิร์ล)

ตราอาร์มประจำราชวงศ์ฮับสเบิร์ก (มันเเล้วเเต่คนเขียนฮะ จะเบิร์ก จะบูร์ก จะบวร์คก็ได้ฮะ)

ราชวงศ์ฮับส์บวร์ค(เยอรมัน: Haus de Habsburg) (อังกฤษ: House of Habsburg บางครั้งเขียนว่า Hapsburg)  เป็นราชวงศ์ที่ยิ่งใหญ่มาก เเละปกครองเเทบทุกชาติในยุโรป ที่นับถือนิกายโรมันคาทอลิก เเต่ส่วนใหญ่มักจะเลื่องชื่อตรงจักรวรรดิโรมันอันศักดิ์สิทธิ์ เพราะมีความเกี่ยวข้องกับจักรรดิโรมันอันศักดิ์สิทธิ์ที่สุด
โดยราชวงศ์นี้ได้ปกครองประเทศเเละเป็นเจ้าเมืองของอาณาจักรต่อไปนี้

จักรพรรดิโรมันอันศักดิ์สิทธิ์
จักรพรรดิแห่งออสเตรีย
กษัตริย์แห่งชาวโรมัน
กษัตริย์แห่งเยอรมนี
กษัตริย์แห่งอิตาลี
กษัตริย์แห่งสเปน
กษัตริย์แห่งซิซิลี
กษัตริย์แห่งเนเปิลส์
กษัตริย์แห่งฮังการี
กษัตริย์แห่งโบฮีเมีย
กษัตริย์แห่งโครเอเชีย
กษัตริย์แห่งโปรตุเกส
กษัตริย์แห่งกาลิเซียและโลโดเมเรีย
กษัตริย์แห่งอังกฤษ
กษัตริย์แห่งไอร์แลนด์
กษัตริย์แห่งฝรั่งเศส
แกรนด์ปรินซ์แห่งทรานซิลเวเนีย
อาร์ชดยุกแห่งออสเตรีย
ดยุกแห่งเบอร์กันดี
ดยุกแห่งปาร์มา
เคานต์แห่งฮาพส์บวร์ค
เยอะมั้ยล่ะฮะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 37
ใครที่เข้ามาเเล้วอ่านไม่รู้เรื่อง ผมเองก็เเก้ให้เรียบร้อยเเล้วฮะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่