สงสัยเรื่องการสร้างพระเครื่อง รูปหล่อ เหรียญพระ

ตัดพระเกจิ พระบ้าน พระสงฆ์สายภาคใต้หลายๆรูปออกไป เพราะท่านทำกันอยู่มากมายมานานแล้ว
ตัดเรื่องการสร้างมาเพื่อให้เป็นเครื่องเตือนใจ สร้างโบสถ์ สร้างวัด สร้างวิหาร สร้างโรงบาล หรือสร้างอะไรก็อ้างกันไป
อเน้นไปที่วัดสายพระป่าพระกรรมฐาน เน้นเฉพาะสมัยนี้แล้วกัน (2530-2563)

ทำไมพระสงฆ์ หลวงปู่ หลวงตา หลวงพ่อ พระอาจาย์สายปฏิบัติ ลูกหลานหลวงปู่มั่น ก็ยังทำพระทำเหรียญออกมาครับ?
(ย้ำว่าจะทำออกมาเพราะเจตนาดีก็ว่ากันไป) ((ขอพูดแค่พระใหม่ๆสมัยนี้นะครับ อย่างหลวงปู้ฝั้น ท่านพ่อลีไม่เอยถึง ผมกราบได้เลย))

ถามว่า ทำไมบางรูป ดูเหมือนเคร่ง แต่ก็ยังสร้างพระสร้างเหรียญครับ? แม้จะสร้างนิดเดียว หรืออ้างว่าเพราะลูกศิษย์สร้างก็ตาม
คือผมแค่สงสัยครับ ไม่ได้บอกว่าทำดีไม่ทำดี เพราะผมเคยเจอพระสงฆ์บางรูปที่ไม่ใช่สายหลวงปู่มั่น ไม่ใช่สายวัดป่า ท่านไม่ทำสิ่งพวกนี้เลย
แม้แต่น้ำมนต์ท่านก็ไม่เคยพรมให้ใคร ท่านสอนกรรมฐานเป็นหลัก สอนเรื่องเกิดแก่เจ็บตาย สอนให้หลุดพ้นกันในชาตินี้
สงสัยแค่นี้เองครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่